1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HOI VE CAF XIN GIUP DO

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi wqaxszcde, 07/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. wqaxszcde

wqaxszcde Thành viên mới

Tôi thuê nhà 1100E non meublée , xin CAF Couple 1 contrat hai người đứng tên mà ko hiểu sao CAF họ chỉ cho 190E , lặc dù ressource của bọn tôi là 0E.

Tôi gọi cho CAF hỏi thì họ nói là hai người đứng tên 1 contrat thì tính tên 1 người thôi, bây giờ phải nờ chủ nhà làm 2 contrat, sau đó xin 2 Caf may ra , nvà CAF couple thì ko được depasse 200E nhưng tôi vẫn thấy có bạn xin couple được 270E đến 320E . Hiện giờ tôi phải trả tiền nhà quá cao, bạn nào giúp tôi với.

Tôi vừa kí contrat đi làm CDI thôi 9h/semai thì xin 2 người 2 contrat thì tôi có được ít CAF hơn người kia ko bởi vì nếu làm 2 contrat mà vẫn chỉ được 200E thì mất công quá

Xin các bạn chỉ giúp, tôi bối rối quá
  2. cadick_fr

cadick_fr Thành viên mới

hehe, cũng dễ hiểu thôi vì APL bị giới hạn mà, Cad nhớ là hồi đầu đi thuê nhà, nhà riêng , non meublé, 450e thì được 163e tiền hỗ trợ, mà đấy là cho sinh viên nhé! 1100e thì nhà của bạn quá đắt, không phải vì tiền nhà cao mà bạn sẽ được nhiều tiền hỗ trợ đâu! Tốt nhất là bạn đến thẳng chỗ CAF ấy, gặp conseiller để nó giải thích!
  3. He-goat

He-goat Thành viên rất tích cực

hồi xưa ở nhà này khai 2 người, 1 người đi làm 1 người ko được 263 euros tiền CAF (tiền nhà là 518 euros avec charges), nên ko có chiện ko được quá 263 euros đâu còn em cadick nói chí fải rồi, ko fải cứ tiền nhà đắt là được nhiều CAF đâu
  4. codocbenem

codocbenem Thành viên rất tích cực

Ai có kinh nghiệm về CAF cho tui hỏi thêm tý chút. Chẳng là tui mới đến 1 nhà mới, ký hợp đồng đàng hoàng, nhưng sau 1 tháng đến mới ĐK ký CAF có muộn quá kô??(Bận quá, formulảie cũng lấy trên mạng thôi, chẳng buồn ra mairie nữa). Hiện tôi đã gửi thư lên gần 3 tuần mà chưa thất phúc đáp của CAF vậy cần phải làm gì đây, có người bảo CAF trả lời khá lâu, kô biết có đúng kô??
  5. He-goat

He-goat Thành viên rất tích cực

gọi điện là nhanh nhất!! mỗi tội hơi Lộc Tốn 1 tý

6. mutapha

mutapha Thành viên mới

CAF couple fải được ít nhất cũng là 190 chứ còn gì, nếu bác có bourse thì sẽ là 270, 2 bác cùng có là 320E. Không có CAF vượt quá ngưỡng này cho SV nhé.
    2 bác 2 contrat thì nó tính riêng từng bác theo giá trị hợp đồng. Check trên site ra liền. Ừm nếu mà bác đi làm có 9H thì ăn thua gì, quan trọng thu nhập của bác loại fải đóng thuế (không tính học bổng là dưới 7000E một năm là cứ nhận CAF phình phường nhé.
    Còn CAF Paris giải quyết chậm nếu bác rút hồ sơ trên mạng nó ngâm trung bình cũng đến 1 tháng. Tốt nhất các bác nào làm thì ra xin một hồ sơ cho an toàn. Có việc gì đến thắng đó hỏi. Đt vừa tốn vừa chả bao giờ được câu trả lời ra hồn cả.
  7. cadick_fr

cadick_fr Thành viên mới

hehe, cad thấy nếu ở trong kí túc xá hoắc HLM thì thnág đầu tiên không được bọn cAF tính, còn thuê nhà riêng thì lại được.
  8. mutapha

mutapha Thành viên mới

Tháng đầu tiên ai cũng mất cả kể cả nhà riêng thuê ở ngoài bác ạ vì luật của nó là thế mừ, bác đổi địa chỉ thì không mất :D
    [/quote]
  9. taminh

taminh Thành viên rất tích cực

Đúng rồi ạ tháng đầu tiên gọi là lệ phí ai cũng được chết 1 lần ạ
  10. taminh

taminh Thành viên rất tích cực

Em tưởng là 230 chứ ạ ?