1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

hỏi về cấu tạo và kích thước của kiếm samurai

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi Tui_la_ai_new, 30/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Tui_la_ai_new

Tui_la_ai_new Thành viên quen thuộc

hỏi về cấu tạo và kích thước của kiếm samurai

em đang định nhờ bác thợ mộc thửa cho một cái kiếm samurai bằng gỗ nhưng hiện chưa biết rõ về cấu tạo cũng như kích thước của nó. Rất mong được mọi người giúp đỡ
  2. jb

jb Thành viên rất tích cực

Cậu định làm một thanh bokken chứ gì,
    Về chiều dài của thanh kiếm bạn định chế tạo thì hãy đo như sau ( hướng dẫn của một bác trên này ): đứng thẳng nghiêm như chào cờ, tay cầm dọc thanh "kiếm" sao cho mũi kiếm vừa chạm đất. Đó chính là chiều dài của lưỡi kiếm bạn định chế tạo. Còn về phần chuôi thì tùy, có lẽ quãng 1/4 cả thanh kiếm là vừa.
    Kích thước, độ cong thì bạn có thể tham khảo mô hình dưới đây:

Tuy nhiên có 2 điều sau bạn cần lưu ý: Bokken theo mình tìm hiểu có rất nhiều loại, rất đa dạng, nào là lưỡi cùn ( có lẽ hợp với luyện tập ), lưỡi sắc có góc cạnh ( hợp với trưng bày ), gỗ cứng hay mềm, rồi thì có cái che tay hay không...
    Thứ nữa là bạn tập Aikido phải không, kiếm của Aikido mình đã thấy, nó khác với kiếm của Samurai đó. Bạn có thể tham khảo bài viết này: http://www.aikidofaq.com/making/bokken.html
    Mình đã có mong muốn từ lâu là làm nơi cung cấp những thứ tương tự như thế này cho mọi người. Hôm nay vừa lấy một thanh bokken làm theo kích thước như trên về. Kiếm làm đẹp lắm tuy có những "lỗi" do bản vẽ chưa kĩ và vì mình không có điều kiện đứng ở đó xem họ làm. Tiếc là chưa có ảnh để đưa cho các bạn xem. Nếu các bạn ủng hộ đông đông thì mình sẽ triển khai kế hoạch ngay ngày mai.
  3. Tui_la_ai_new

Tui_la_ai_new Thành viên quen thuộc

cám ơn anh rất nhiều, không biết ở HN đã có chỗ nào bán kiếm gỗ của aikido chưa nhỉ ?
  4. jb

Em ra Tuấn Vũ ở Trịnh Hoài Đức ( cạnh nhà thi đấu ) hay cửa hàng ở dốc Đốc Ngữ ý ( cổng sau sân Quần Ngựa ). Nhưng có vẻ họ ít hàng lắm. Nghe nói muốn mua kiếm Aikido thông qua thầy giáo dạy cũng được mà.
  5. jb

Chà đã có ảnh rồi :
    Toàn bộ thanh kiếm:
    Mũi kiếm chụp gần ( có vẻ hơi tù ):
    Sống kiếm:
    Kiếm khi dựng đứng:
    Chất liệu gỗ không tốt lắm, lại chưa được sơn nên chưa được đẹp lắm, kiếm vẫn có những lỗi nhỏ ( vì lần đầu tiên họ làm ). Để trưng bày trông cũng tàm tạm...
    Mình đã đề nghị người làm hộ mình thanh kiếm này là họ sẽ cung cấp hàng cho mình. Sắp tới khi có đợt hàng đầu mình sẽ chụp ảnh giới thiệu với các bạn. Nói chung công việc đang xúc tiến, còn bộn bề lắm. Nhưng mình sẽ hứa sẽ làm ra những thanh kiếm chắc, đẹp với giá cả tốt nhất cho anh em. Rất mong được các bạn ủng hộ !
  6. motdikhongtrolai

motdikhongtrolai Thành viên mới

Khừa .. khừa ..ặc !!! ... .......Bokken của bạn jb trông rất ngố !...
    Bạn quan sát kỹ bộ phận Kissaki điển hình của Kiếm Nhật - Nó rất độc đáo không thể lẫn lộn với bất kỳ loại kiếm nào :
    Bokken - dù chỉ là mộc kiếm được chế tác theo qui cách ước lệ, nhưng không vì thế mà mất đi những chi tiết tinh tế trong sự mô phỏng ..vv..vv...
    Chia xẻ với bạn kissaki của tà mỗ :
    Được motdikhongtrolai sửa chữa / chuyển vào 21:15 ngày 10/11/2005
  7. jb

Thi? đaf ba?o thanh na?y co?n nhiê?u lôfi mơ?
    Vậy nên mới câ?n nhưfng ngươ?i như bác 1đi giúp đơf
  8. thieulam_vietnam

thieulam_vietnam Thành viên mới

-----------------------------------
    Không ổn rồi, lúc nào qua tôi cho mượn thạnh kiếm gỗ mà làm cho nó chuẩn thì hơn, từ kích thước, hình dáng, chất liệu, cho đến trọng lượng nữa; Nếu quá nặng hoặc quá nhẹ thì không tập được.
    À mà khi tập thì bạn định theo trường phái nào Kendo hay Laido? tài liệu đã có hay chưa vậy?
  9. motdikhongtrolai

motdikhongtrolai Thành viên mới

Tà mỗ thiển nghĩ - Tốt hơn là vượt qua luôn khái niệm nặng nhẹ của vật vay mượn khi cầm nó trên tay (trong trường hợp này là bokken)...
    Chia xẻ với jb cây boken mới nhất của tà mỗ:
    Nó được làm từ gỗ Mun sọc. Dài 109 Cm trọng lượng 0.97 Kg - nặng và dài nhất trong số những cây muh tà mỗ đã làm ra...
  10. jb

Thank bác 1đi,
    Bác có thể cho biết cái giá thanh của bác được không, tôi muốn làm cho anh em trên này những thanh như thế nhưng giá cả thật hạ.
    Tôi đang nghĩ khéo phải order một vài thanh từ trên mạng về làm mẫu. Có khi thanh của bác cũng không phải là "Made in Vietnam"