1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

hỏi về cấu tạo và kích thước của kiếm samurai

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi Tui_la_ai_new, 30/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. motdikhongtrolai

motdikhongtrolai Thành viên mới

Cảm ơn bác Nguyen - Son đưa ra giải pháp gia công của bác
    1./ Theo cá nhân tui... thì giải pháp này của bác sẽ không khả thi trong thực tiễn (rất nhiều lý do khách quan & chủ quan...)
    2./ Việc bác quan ngại cho chất lượng những thanh mộc kiếm của tui... có lẽ tui nên paste lại đoạn sau :
    Tui không quan ngại mức hao hụt vật liệu theo cách làm này của mình ...
  2. Nguyen_Son

Nguyen_Son Thành viên quen thuộc

Kính Bác!
    Em đã làm một cây bo theo phương pháp này, nhưng gì ko trải qua ko bao giờ em nói ra.
    Được nguyen_son sửa chữa / chuyển vào 14:38 ngày 06/02/2006
  3. Patronage

Patronage Thành viên mới

Hoá ra các bác theo vo~ học ma` chưa theo được đạo. Chi chăm chăm đi khoe
    Chia buồn !
  4. motdikhongtrolai

Khừa.. khừa.. Tà mỗ không học võ và cũng không quan tâm đến cái "đạo" gì gì đấy mà bác nói đến... ặc !!!...
    Đây là thú chơi "xôi thịt" đời thường của tà mỗ - bác có điều gì khó chịu không ???
  5. motdikhongtrolai

Nguyen-Son hiểu nhầm ý của tui rùi (lỗi cũng do tui không nói rõ hết ý của mình...)
    Khái niệm khả thi của tui trong trường hợp này không có nghĩa là làm không được...
  6. Davidnguyen08

Davidnguyen08 Thành viên mới

Cám ơn bác MDKTL , khi nào có dịp về Saigòn nhờ bác cho mình địa chỉ của VS Phong nhe.
    Thân
  7. Patronage

Patronage Thành viên mới

[/quote]
    Khừa.. khừa.. Tà mỗ không học võ và cũng không quan tâm đến cái "đạo" gì gì đấy mà bác nói đến... ặc !!!...

Hà...bạn không quan tâm đến cái đạo" gì gì và không học võ thì ....tôi xin lỗi nhé !
    Đây là thú chơi "xôi thịt" đời thường của tà mỗ - bác có điều gì khó chịu không ???

Khó chịu lắm lắm ..........ha ha.....
    [/quote]
    Tặng bạn 1 đi 1 câu nhé : " Muốn tạo được cây kiếm hay , người làm cần có hào khí ."
    Chào nhé ....ha ....ha...ha....
  8. motdikhongtrolai

Khừa..khừa.. ặc !!!.. Tà mỗ hoàn toàn không quan tâm đến mớ hào khí xu khí gì của bác cả... bác cứ giữ lấy mà dùng
    Tà mỗ có làm được kiếm tốt hay dở cũng đâu có ăn nhậu gì đến bác đâu mà bác lấy làm khó chịu
  9. motdikhongtrolai

Hoá ra bác Davidnguyen08 không ở Sài thành à !(?)!... Okie. Khi nào bác về SG, tui sẽ thu xếp được chuyện đấy...
  10. namoadiaphat

namoadiaphat Thành viên mới

Chà ,xem topic này các bạn có những cây kiếm tuyệt quá, kevin có 1 cây, để làm kiểng 2 năm nay, nhưng rất tiếc cây này sai nguyên cách kiếm nhật, nên chỉ để chưng trên đầu tủ chơi thôi.
    Một thanh kiếm tốt phải đáp ứng 3 yêu cầu khá mâu thuẫn với nhau: cứng cáp, khó gãy, có lực cắt tốt và cứng cáp thì phải dùng loại thép hay gỗ cứng trong khi yếu tố khó gãy lại là yêu cầu của một loại thép mềm hay gỗ mềm.
    Ấy vậy mà Lịch sử kiếm Nhật Bắt nguồn từ lục địa Châu Á,các thanh kiếm được du nhập từ Hàn Quốc , có dạng thẳng được gọi là KEN , phải không ạ ? các bác hay nói là Kendo
    Anh motdikhongtrolai hay ai ở sài gòn hôm nào rãnh rỗi hướng dẫn kevin chế tác hay đặt 1 cây đúng chuẩn với xin cảm ơn trước nhé.