1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về chi phí thực tế khi đi du học Đức

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi ngakimi, 20/09/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ngakimi

ngakimi Thành viên mới

Trước có cái topic Hỏi đáp, nhưng giờ đã không thấy đâu, nên em mạn phép lập topic mới. Có gì vi phạm thì đành nhờ mod lock hộ thôi ạ.

Tình hình là, với kinh nghiệm thực tế của các anh chị, 1 tháng tiêu pha tằn tiện thì vào khoảng bao nhiêu tiền ạ? Nếu cụ thể được rạch ròi về tiền ăn, ở, phục vụ học tập... thì tốt ạ.

Ngoài ra, về cơ hội làm thêm. Vào các kì nghỉ chịu khó đi làm lụng cày cấy thì có thể kiếm được bao nhiêu ạ?
  2. Mr_Miyagi

Mr_Miyagi Thành viên quen thuộc

Nhiều ít là do mình thôi. Cứ nói thế này cho dễ hình dung nhé. Ở VN tiêu 1 triệu như ở Đức tiêu 10 triệu.
  3. gacn08

gacn08 Thành viên quen thuộc

bác phải nói ở vùng nào người ta mới biết mà trả lời chứ, ở bên Đông chi phí một số thứ rẻ hơn bên tây, mà bên tây đi làm thu nhập cũng khá hơn mà.
  4. ngakimi

ngakimi Thành viên mới

Dạ bên đông ạ. Cụ thể là ở Jena hoặc Dresden.
  5. la__bat__vi

la__bat__vi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tính ở cận trung bình: đại sứ quán bảo bao nhiêu, tầm đó là đủ .., hơn càng tốt .

Tinh ở cận dưới :

khoảng chừng : 200 nhà + 75 bảo hiểm + 110 ăn + 50 bù trừ vào như tiền trả góp Semesterbeitrag + 15 ( son phấn linh tinh ) = 450 Eu. Đủ tồn tại .

Làm tìm, ấy là nói là tìm được việc : Minijob tiêu chuẩn là 400 - 430 / haizz same cũng đủ , nhưng vừa học được , vừa làm được ......thường chả nhiều . Đơn giản kiếm việc cuối tuần ko phải là dễ.

3 tháng kỳ nghỉ, tính xin được việc đi làm đi, mỗi tháng bỏ túi cho 1200 đi , 3 tháng 3600, nói chung cắn trước , cắn sau ..trong sự tằn tiện, tiết kiệm ...., rồi làm cuối tuần .. chắc cũng xít như sán sơ mít, gọi là vừa đủ tồn tại, ko đủ ....đú đởn, ***y

Nên sang mà tính khoản đi làm, trả cho đi học , thường là hệ số mạo hiểm lớn hơn 50 %. Nếu không mốn nói áng chừng 90% sẽ vỡ mộng ....

6. Mr_Miyagi

Mr_Miyagi Thành viên quen thuộc

Vấn đề là đang học tiếng hay là học chính thức.

Ở Dresden thì thế này:

Học tiếng:

- 1 tháng gần 400 Euro/ tháng nếu học ở Tudias -chỗ học tiếng tốt nhất ở đó. Có thể đến VHS học nhưng mà học ở VHS thì hiệu quả ko có tốt, chất lượng kém.
    - Vé Bus 50 Euro/ tháng
    - Nhà tầm 150-200 €/ tháng, Có nhiều nhà đắt hơn, hoă rẻ hơn. Phụ thuộc vào mình
    - Bảo hiểu: khoảng 30€/ Tháng.
    - Ăn: Dao động từ 100- 150 Euro. Mình thù phải 150, vì mình ăn khỏe lắm. Bọn con gái nó chỉ ăn 100 thôi.
    ăn trong Mensa cũng rẻ mà ngon. khoảng 2 € 1 bữa.

Đi làm thì ở Dresden có cho học sinh học tiếng đi làm. Cơ mà lương bèo lắm. Mà khó kiếm việc. Từ 4-5 € 1 giờ.

Học chuyên ngành:
    - Không phải mất học phi, ko phải mất tiền Bus. Cơ mà 1 kỳ mất 167 € / tiền Beitrag.
    - Bảo hiểm 70 €. Vì là sv phải dùng AOK hoặc tuơng tự. Đang học tiếng thì dùng Private nó rẻ hơn.

PS: Trước mình ở Dresden thuê nhà có 130 đồng thôi :)
  7. hienspm

hienspm Thành viên mới

Thế còn ở bang Bayern có bác nào có thông tin cụ thể ko ạ :-??
    cụ thể là em định học dự bị ở Coburg rồi xin vào München học tiếp :-s
    Em cám ơn trước [r2]
  8. ngakimi

ngakimi Thành viên mới

Ôi cảm ơn các bác đã trả lời nhiệt tình ạ.

Tình hình là cái việc đi làm để trang trải chi phí thì em ko dám. Chỉ là để đỡ đần cho 2 cụ ở nhà thôi. Thế nên là định tìm hiểu về các công việc trong các kì nghỉ, chứ vừa học vừa làm thì quả thật khó khăn chồng chất [r23)]

Em hỏi thêm về việc học tiếng. Theo như em tìm hiểu đc, thì nếu qua kì thi đâu vào của SK thì ko cần phải đi học tiếng. Vậy thì cái kì thi đó thi cái gì (nếu như em học kinh tế)? Và học ở SK là ko mất học phí đúng ko ạ?
  9. pear_pink_rose

pear_pink_rose Thành viên mới

Thi SK ( vào kinh tế - vì mình chỉ tìm hiểu cái này ) thì thi tiếng Đức và thi Toán. Khi học SK, tùy theo bang sẽ thu hay ko thu học phí, mức phí như là học đại học ^^. Đấy là nói SK công đấy nhé, ko nói tới SK tư thục :D
  10. hlbrem

hlbrem Thành viên mới

Tớ thu nhập ổn định là 340Euro, kiếm thêm cũng tầm 250-300 1 tháng nữa....sống nhòe.....giờ phải dần tiết kiệm vì tầm 1 năm nữa sẽ hết là sv và cũng mất việc luôn......