1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các thành viên xem hướng dẫn sử dụng tính năng của diễn đàn tại đây.
  3. BQT xin thông báo: Hiện tại một số hệ thống dịch vụ của diễn đàn đang gặp sự cố. Chúng tôi đang nỗ lực khôi phục lại hệ thống trong thời gian sớm nhất. BQT thành thật xin lỗi các bạn vì sự bất tiện này.
  4. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về công thức tính: Khả năng thanh toán hiện hành???

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi babygirl83, 22/11/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. babygirl83

babygirl83 Thành viên mới

Hỏi về công thức tính: Khả năng thanh toán hiện hành???

Bác nào bên khối kinh tế biết công thức tính khả năng thanh toán hiện hành như nào chỉ giáo em phát. Em đang cần rất gấp. thanks a lot
  2. babygirl83

VÀ thêm cả công thức tính; Khả năng thanh toán nhanh nữa. Cái này mới quan trọng nây`.
  3. Edwards

Edwards Thành viên mới

HS thanh toán ngắn hạn: (TSLĐ + Đtư Ngắn hạn)/(Nợ ngắn hạn + Nợ dài hạn đến hạn)
    HS thanh toán nhan: Tài sản có tính lỏng cao/nợ ngắn hạn
  4. truly_madly_deeply

truly_madly_deeply Thành viên mới

Tỷ suất tt hiện hành = Tài sản lưu động/Nợ ngắn hạn (bao gồm cả nợ dài hạn đến hạn trả, từ 1 năm trở xuống)
    Tỷ suất thanh toán nhanh = (Tiền + Đầu tư ngắn hạn)/Nợ ngắn hạn.
    Có vụ gì hay thế bác
  5. babygirl83

Tớ ko hiểu cái Tài sản có tính lỏng là như nào? ấy nói rõ ra tí được ko?
  6. ciao8479

ciao8479 Thành viên mới

Mở giáo trình ra, có hết mà. Bác này lười quá!
  7. truly_madly_deeply

truly_madly_deeply Thành viên mới

Tính lỏng cao: dễ chuyển đổi thành tiền mặt, mất ít tgian và chi phí
    Gồm tiền tại quỹ, tiền gửi NH, đầu tư ngắn hạn dễ thu lại tiền nhanh,...và 1 số cái # na ná thế.
  8. Edwards

Edwards Thành viên mới

Tính lỏng tức là khả năng chuyển dổi ra tiền, tính lỏng càng cao thì khả năng chuyển đổi ra tiền càng lớn.
  9. babygirl83

thanks you ấy nhá. Căn bản mình đang đọc một số chỉ tiêu tổng quát đánh giá tình hình tài chính. Thấy cái mục này ko hiểu nên hỏi để biết vì sao lại ra con số như vậy thôi.
  10. Miriki

Miriki Thành viên mới

Tính lỏng cao: từ này mới à nha. Tớ mới chỉ nghe "tính thanh khoản cao" thôi. "Tính lỏng cao" nghe cứ như kiểu dịch từ từ "high liqui***y" theo kiểu dịch cực kỳ sát nghĩa ý nhỉ.