1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về dân chủ ở Mỹ ???

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi Vivandi, 03/07/2003.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Vivandi

Vivandi Thành viên mới

Hỏi về dân chủ ở Mỹ ???

Chào tất cả mọi người đã,đang,sẽ và chưa bao giờ ở Mỹ,

Mình muốn hiểu thêm về nền dân chủ ở Mỹ, đặc biệt trên phương diện chính trị. Các bạn có thể giúp mình được không ?

Dân chủ có nhiều thứ để bàn. Mình đặc biệt quan tâm đến một khía cạnh: Cơ cấu, hoạt động, ảnh hưởng của các tổ chức đối trọng quyền lực (công đoàn, các đảng thiên về tiêu chí xã hội, các nhóm hội...) trong đời sống chính trị Mỹ.

Mong nhận được các câu trả lởi (hoặc các links ) của các bạn.

P.S: Thực ra, cái mình quan tâm không hẳn là dân chủ (lý thuyết) mà là đời sống chính trị hiện tại ở Mỹ: các phe phái và hệ tư tưởng đi kèm, sự tranh giành quyền lực trong nội bộ, khả năng dẫn dắt ý kiến quần chúng của chính phủ, thái độ người dân trong sinh hoạt chính trị, hoạt động của các tổ chức đối trọng quyền lực...Nhưng như thế thì tản mạn quá, thế nên mình cứ túc tắc hỏi từng cái một. Bạn nào có cái nhìn bao quát viết bài tổng hợp rất được hoan nghênh.
    Những cái này liên quan đến chính trị ở Mỹ liêu có vi phạm Hiến chương không nhỉ ?
  2. thosan

thosan Thành viên mới

Rất cám ơn về những câu hỏi của bạn nhưng đây là diễn đàn phi chính trị nên đề nghị bạn không hỏi về những câu hỏi chính trị hay tương tự như vậy vì nó rất dễ gây ra 1 cuộc thảo luận nhạy cảm
    cám ơn bạn và mong bạn tiếp tục gửi bài đóng góp cho Box
    chuc 1 ngày tốt lành
    Xin lỗi bạn vì đã khoá chủ đề
    Hello,anh sờ tí sao em không đồng ý!!!! (Lionel Richie)
    Được thosan sửa chữa / chuyển vào 20:23 ngày 03/07/2003
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa