1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về điềm báo "chim sa cá nhảy"

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vietdoan20062006, 28/12/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mummim85

mummim85 Thành viên mới

Đúng là đừng có nhát chết như vậy, nhưng mà các cụ đã tổng kết qua 1 quá trình lâu như vậy thì cũng chẳng sai đâu.
  2. dohuythiep

dohuythiep Thành viên quen thuộc

Câu chim sa cá nhảy của các cụ ý nói là chim nó sa xuống chỗ mình thì mình không bắt, đang đi mà cá nó nhảy lên bờ hoặc lên thuyền thì mình cũng không bắt mà thả nó đi, mình không bắt nó thì cũng chả có vấn đề gì cả.

Quan niệm của em: thế là có món nhậu !
  3. chicken_008

chicken_008 Thành viên rất tích cực

Chim sa cá nhảy là con chim nó sà xuống trước mặt mình chết hoặc ngắc nghẻo, con cá tự dưng lại nhảy lên bờ cơ. Chứ như bác chủ topic thì là "đất lành chim đậu" điềm tốt mà! Nhà mình có mấy chú chim hay đến ngủ còn cố giữ chỗ cho tụi nó ngủ yên bình ý chứ.
    Ngày xưa có lần mẹ mình đi làm về, có con chim lợn sa xuống dưới chân chết, mẹ mình sợ, đi xem bói - thấy bói kêu hạn nặng rồi, phải giải bằng lễ mất mấy triệu ý nhưng mẹ mình chẳng làm - kết cục cũng chả sao cả. Cách đây nửa năm mình đi bộ buổi tối, tự dưng thấy có con chim sâu bị ốm hay sao ý, đứng dưới đường. Mình sợ nó bị xe kẹp cũng ôm mang về nhà, định chữa bệnh cho nó, nhưng về tới cổng bị bố mẹ mắng cho 1 trận, bắt thả lên cây :P
    Kết cục mình cũng chả gặp xui xèo gì hết.