1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về Đồng Bạc Hoa Xoè (tiền cổ)

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi abeutp, 13/08/2009.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Firefox4

Firefox4 Thành viên mới

Đồng ý với Tiger, tớ là dân Đồng Xâm (Tiger nghe chắc là biết ở đâu ) cũng làm nghề kim hoàn này, từ trước tới giờ thấy Tiger rất nhiệt tình trả lời mấy bài hỏi về đồ trang sức. Nói chung là đúng với những gì người trong nghề biết, nhưng đôi khi người ngoài họ ko hiểu nên kêu ca thôi. Take it easy đi.
  2. WHITE_TIGER_new

WHITE_TIGER_new Thành viên rất tích cực

Ủa cậu người ĐX đấy à.Xin giới thiệu cho mọi người bít là hiện hàng bây giờ nhà tớ mua là từ made in Đồng Xâm đấy ạ.Tớ mới 1 lần về ĐX thôi.Hi vọng ngày càng được về ĐX nhiều hơn
  3. mylove14

mylove14 Thành viên mới

Không phải sưu tầm thì không nên mua bác ạ ! nếu muốn cạo gió thì mua tạm bạc nguyên chất cũng được . Đồ này thì cũng chả đắt nhưng mà khó phân biệt
  4. WHITE_TIGER_new

WHITE_TIGER_new Thành viên rất tích cực

cực kỳ đơn giản đó là người mua bớt tính đa nghi đi là mua được hàng thật.Ở cửa hàng nhiều khi nói rã bót mép khi khách mua đánh gió bảo lấy đồng trơn cho nó tốt vì nó có tới 99% nếu sau khi nó đen thì hơ qua bếp ga cho nhanh khỏi mang ra hàng nhưng khách nằng nặc đòi phải đồng hoa xoè cho nó xịn hàng đấy bạc mới chuẩn dùng mới tốt nhiều khách cầu kỳ đòi phải là hàng cũ,mua thì đắt lòi ra mà bạc có được nổi 9 tuổi đâu.Người biết thì mua đồng trơn cạo gió không bị đau còn hoa xoè cạo mạnh thì xước da mà nhẹ thì không đủ độ làm gió bật ra thế nên nhiều khi được nhà hàng khi bán chỉ cho cách nhẹ nhàng hiệu quả lại ít tốn thì không bao giờ nghe đâu.Bản tính con người vốn đa nghi mà nhiều khi thua thiệt cũng chỉ vì đa nghi.
  5. Firefox4

Firefox4 Thành viên mới

Cứ về đi, tớ dắt mối cho.
  6. KeDuDang8x

KeDuDang8x Thành viên mới

Tôi chả biết bác kể lể cái gia cảnh của bác ra làm đếch gì khi chả giải quyết gì được vấn đề cho người ta. Bác chủ thớt mong muốn có được một đồng bạc thật cho may mắn bác chả giúp đc người ta thì thôi còn khuyên người ta đừng mua thì khuyên làm đíu gì cho mang tiếng nhà bán bạc
    Còn cái vàng vàng trên đúng là ko chấp nhận nổi, chả biết bác bảo là quy luật chung đối với nhà bác hay sao ấy chứ tui thấy đến con vật còn sống có cộng đồng biết chia sẽ thức ăn với nhau đấy chứ. Hay là bác sợ chia sẽ cách phân biệt bạc thật giả ra nhà bác sẽ hết kiếm được cái ăn nhỉ? He! He! Bác khoe nhà bác tự đúc tiền bạc cơ mà, chả biết tiền đó là thật hay giả vậy ta
  7. mylove14

mylove14 Thành viên mới

muốn mua đồng thật thì thiếu gì ạ . Ai cần pm em chỉ chỗ cho . , hoặc sẻarh trên google có cả đống
  8. dentroi

dentroi Thành viên mới

Em đi buôn tiền gặp khách cũng buôn vàng bạc và có thú sưu tầm tiền xu, ngồi hỏi han 1 chút anh ấy để lại cho 2 đồng bạc hoa xoè rất đẹp (như hình bên dưới) và bày cho 1 số kinh nghiệm biết đồng rởm:
    - Đồng bạc hoa xoè 90% là bạc, hàng xịn được đúc tinh xảo và khi đúc thì nén rất tốt. Tiền giả thì độ nén của bạc không được như tiền thật. Vì vậy nếu cứ dùng cân tiểu ly cân lên, nếu đủ trọng lượng (thường bị hụt chút xíu do mài mòn qua lưu thông) và xem độ dầy với đồng bạc chuẩn là biết có phải đồng bạc rởm hay không. Do đồng bạc rởm đúc không được tốt nên nếu cùng kích thước, cùng độ dày thì sẽ ko đủ trọng lượng bạc như quy định nên viền đồng bạc giả thường sẽ bị đúc dầy lên để đủ trọng lượng.
    - Cũng có thể nhận biết đồng bạc thật- giả qua âm thanh khi dùng 2 đồng bạc gõ vào nhau, nhưng nếu ko phải người sưu tầm hay đã qua hướng dẫn thì cũng khó phân biệt thật giả (vì đã được thử qua các loại tiền giả với tiền thật đâu mà biết).
    Nếu bạn mua để sưu tầm thì nên chọn đồng còn mới, ngoài thị trường có rất nhiều bán nhưng toàn đồng đã bị mòn vẹt đi. Còn mua về thì không nên dùng để đánh gió, muốn đánh gió thì ra ngoài bỏ mấy chục mua dây bạc mà đánh.
    Còn đây là 2 đồng bạc mà anh ấy để lại cho mình, nếu bạn nào chứng minh được là đồng bạc giả thì xin tặng bác đó 1tr để cảm ơn (1tr đồng để biết lương tâm của 1 người thì cũng rẻ chán ):
    PS: Còn rất nhiều điều thú vị về đồng bạc hoa xoè mà nếu tìm hiểu thì thấy có rất nhiều điều thú vị. VD: khối lượng đồng bạc qua các năm, nguồn gốc, ...
    Được dentroi sửa chữa / chuyển vào 02:03 ngày 19/08/2009
  9. KeDuDang8x

KeDuDang8x Thành viên mới

He! he! Đều là người chơi tiền nghiệp dư cả chúng ta vừa chơi vừa học có gì bổ ích thì chia sẽ cho nhau. Mấy cách của bác cũng đồng quan điểm với mình vậy mà có kẻ tự cho mình chuyên nghiệp ra vẻ cao siêu phủ định tất cả đấy
    Còn mấy đồng của bác nhìn rất đẹp đấy, đường nét cũng rất tinh sảo nhưng tôi vẫn có điểm nghi ngờ ở đường viền của nó không đều nhau, bên mỏng bên dày, có chỗ thì gờ lên (đồng thứ nhất). Nhìn qua ảnh tôi chỉ có thể nhận thấy vậy thôi còn hoạ tiết hoa văn có chính xác ko thì phải để các chuyên gia khác đánh giá (có bác Quang bên hội Tháng 10 chỉ một khác biệt rất nhỏ ở khoảng cách của 2 ký tự dính liền nhau thôi cũng cho là đồng bạc giả.. ghê thật)
  10. mylove14

mylove14 Thành viên mới

Tưởng bác kedudang bảo ai . Lại Bảo Bác QUang ở câu lạc bộ tháng 10 ( bây h thêm hội viên Tràng An ) thì thôi mang em xem hộ còn hơn
    Sưu tầm các bác có thể vào tạm trang này http://forum.viet-numis.com/index.php
    p/s : mượn nick đứa em