1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về Env. Management

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi TuongVy, 18/01/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TuongVy

TuongVy Thành viên quen thuộc

Hỏi về Env. Management

Cho hỏi có bạn nào biết về hệ thống quản lý môi trường của VN ko? có thể lấy được các thông tin, số liệu ko? và nếu muốn lấy được thông tin thì lấy ở đâu?

Mình có một cái ideal nho nhỏ cho cái bài luận năm nay, hic nhưng chỉ có 1 tuần ở VN để thu thập đủ tài liệu, nên bạn nào biết chỉ giùm nhé.

TuongVy
  2. NTA

NTA Thành viên quen thuộc

Đã lâu rồi mà không có ai trả lời cho bạn vậy hôm nay mình xin trả lời vài ý nhé
    Trước đây Việt Nam ta vẫn còn áp dụng công cụ quản lý Ra lệnh & kiểm soát (Command & Control)
    Đặc điểm của công cụ này là việc đưa ra các điều luật, các tiêu chuẩn, các giấy phép về môi trường để điều tiết quá trình sản xuất nhằm hạn chế phát sinh chất thải và qui hoạch các vùng sản xuất riêng biệt, các khu công nghiệp nhằm hạn chế không gian phát thải.
    Tuy nhiên như các bạn thấy đấy, trong qúa trình thực hiện nó vẫn còn bộc lộ khá nhiều nhược điểm:
    + Các qui định, tiêu chuẩn không thích hợp với tình hình cụ thể ở từng địa phương
    + Các hệ thống xử lý ô nhiễm ở các nhà máy hoạt động cầm chừng một cách đối phó (chỉ hoạt động khi có đoàn kiểm tra đến), vẫn có nhiều nhà máy sản xuất ?olách luật? qua sự bao che của các cán bộ quản lý môi trường.
    + Chi phí hành chính cao

Để khắc phục được các nhược điểm trên, hiện nay chúng ta đang dần áp dụng công cụ kinh tế vào việc quản lý môi trường qua việc thu phí nước thải đánh trên tổng lượng nước tiêu thụ của từng gia đình trong cộng đồng dân cư, phí xử lý nước thải dựa trên tải lượng ô nhiễm ở các nhà máy sản xuất trong các khu công nghiệp.
    Để có được các số liệu mình cần, bạn có thể đến sở tài nguyên môi trường để xin nhé
    Nhân đây mình xin hỏi các bạn một câu:
    Trong tương lai liệu nước ta sẽ có hình thức thu phí ô nhiễm không khí từ khói thải tại các nhà máy và trên các phương tiện giao thông hay không ? Cách thức tính để thu phí như thế nào là chính xác và hiệu quả nhất ?
    Chào mừng các bạn đến với diễn đàn KHCN&MT
    Lần cập nhật cuối: 23/03/2014
  3. motchutDALAT

motchutDALAT Thành viên mới

trong trang web MT co muc hệ thống quản lí đó:
    http://www.nea.gov.vn/
    http://www.nea.gov.vn/quanly.htm
  4. TuongVy

TuongVy Thành viên quen thuộc

Cấm ơn bạn cái website này cùng hữu hiệu phết
    TuongVy
  5. motchutDALAT

motchutDALAT Thành viên mới

Không có gì, kô có gì ( kô có lấy cấm đâu)