1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về hạch ở cổ!

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi XClassic, 23/10/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. XClassic

XClassic Thành viên mới

Hỏi về hạch ở cổ!

Một vài tháng nay mình cảm thấy khó chịu ở dưới xương hàm bên tay phải, sờ nắn thì thấy hình như nổi 1 cái hạch nhỏ. Tình hình là có tình hình ko các bạn? Mình muốn đi khám thì khám ở đâu là đúng chỗ. Chỉ sợ bị ung thư j thì toi đời, ai biết xin chỉ sớm nhé!
    Thanks!
  2. binhnguyengiatrang

binhnguyengiatrang Thành viên mới

bạn nên kiểm tra xem từ phần cổ lên phía mặt có chỗ nào bị đau hay nhiễm trùng không nhé, rồi tôi mới trả lời tiếp được
  3. XClassic

XClassic Thành viên mới

Mặt mũi, cổ em ko bị sao cả. Em bị gan B, ko biết nó có u iếc j dẫn đến nổi hạch ko? 6 tháng em đi khám lại 1 lần thì ko phát hiện j bất thường. Trên mặt chỉ có lợi là bị nhiễm trùng thôi, hay bị chảy máu chân răng. Ko biết là bị sao?
  4. binhnguyengiatrang

Thông thương hạch chỉ xuất hiện khi trên cơ thể bạn có vị trí bị nhiễm trùng.Hạch ở cổ có khi từ vùng cổ lên đỉnh đầu của bạn có một nơi nào đó đang bị viêm nhiễm, cụ thể như bạn nói thì đó là vùng miệng của bạn(chảy máu chân răng).Vì vậy bạn ra hiệu thuốc nhờ dược sĩ bán cho thuốc kháng sinh chống viêm nhiễm.Sau khi bạn khỏi thì bạn nên mua thuốc Vitamin 3B để uống nhé
    Nhân tiện mạn phép xin nói về vàn đề bệnh viêm gan B của bạn. Thông thường hàng tháng bạn có đi xét nghiệm hoá sinh để kiểm tra tình hình sức khoẻ cũng như tình hình men gan của bạn không?Đó là 1 vấn đề hết sức quan trọng cho sức khoẻ hiện tại và tương lai của bạn đấy
    Việc thứ 2 đó là bạn có kiến thức cơ bản về bệnh này chưa?Nếu chưa mong bạn cũng nên đọc và hiểu sâu hơn cách phòng ngừa cho người thân xung quanh bạn nhé
    Việc thứ 3 là bạn có kiến thức cũng như kinh nghiệm chăm sóc bản thân khi bị bênh này chưa?Mong bạn có sức khoẻ tốt
    Nếu như có thắc mắc gì thì bạn cứ post tiếp tôi xùng các bạn khác sẽ cố vẫn góp ý và cung cấp thông tin quan trọng cho bạn để giúp bạn được khoẻ mạnh
    Được binhnguyengiatrang sửa chữa / chuyển vào 15:13 ngày 25/10/2006
    Được binhnguyengiatrang sửa chữa / chuyển vào 18:50 ngày 26/10/2006
  5. burner

burner Thành viên mới

Bạn bị việm họng rồi, hãy đi khám khoa tai mũi họng tại BV nhé.
    Tối đi ngủ ngậm nước muối cũng hiệu quả: ngửa cổ lên và đọc a, cho nước muối ngấm họng bị viêm. tuy nhiên phải kiên trì cơ, chứ làm vài ba bữa không có kết quả. Thới tiết đang chuyến sanh khô hanh nên hay viêm họng lắm. nhớ bổ sung đầy đủ lượng nước mỗi ngày.
  6. binhnguyengiatrang

burner ! nói nghe hay ghê!--->yêu cầu đọc kỹ nội dung trước khi post nhé?!Đừng vì số lượng bài viết mà nói như vậy.Box SK-YT là liên quan đến mạng sống của con người đó.
  7. burner

burner Thành viên mới

Ô hay, tui có khuyên ai uống thuốc độc hại gì đâu, tui chỉ khuyên bạn ấy nên đi khám bác sĩ cho chắc ăn. Đọc kỹ bài tui đi. Sao bạn cứ tưởng người ta chạy đua theo số lượng giống như bạn. Lời khuyên của tui là theo kinh nghiệm thực tế, còn lời khuyên của bạn theo sách vở, thế thôi nhé!
  8. minhhungnb83

minhhungnb83 Thành viên quen thuộc

Hạch xuất hiện là do 3 nguyên nhân:
    1-Do nhiễm trùng xung quanh vùng hạch,trong trường hợp của bạn là do nhiễm trùng vùng Đầu-mặt -cổ.Đặc điểm của hạch là sờ vào thấy mật độ mềm,ấn đau,ranh giới rõ ,di động
    2-Do lao thì thường trên những bệnh nhân có tiền sử lao phổi.Đặc điểm của hạch là thành chuỗi như hạt tràng ấn ko đau,thường dính vào nhau,mật độ có thể chắc hay mềm tuỳ theo giai đoạn bệnh
    3-Do ung thư thì hạch chắc kém di động,ấn ko đau và thường ko có dấu hiệu toàn thân đi kèm nếu có thì chắc là K giai đoạn cuối rùi
    Lời khuyên :Tốt nhất bạn nên đến BV K khám và sinh thiết hạch đó cho yên tâm bởi vì K bi giờ rất nhiều.
  9. AnOutsider

AnOutsider Thành viên mới

Cụ XClassic mến,
    Vấn đề cụ không cho biết khi đi khám 6 tháng 1 lần cụ có được khám họng hay không, hay chỉ để khám về viêm gan B thôi.
    Đúng là khi nổi hạch thì nên nghi ngờ bị ung thư, đó là một suy nghĩ tốt.
    Theo như cụ mô tả, thì có thể nói rằng cụ đã bị viêm nướu răng rồi. Cụ nên đi khám răng để được cạo vôi răng và trám/nhổ răng nếu có răng sâu.
    Còn vấn đề có kèm theo các bệnh lý khác hay không thì theo Outsider, cụ nên đi khám BS chuyên khoa về Ung Bướu là tốt nhất, để biết được hạnh viêm hay hạch do ung thư. Vả lại, khi đi khám bệnh, những khúc mắc, lo lắng của cụ sẽ được giải tỏa, như vậy sẽ sống thoải mái hơn.
    Mong cụ yên ổn.
    PS: Về các đặc tính của hạch thì cụ minhhungnb83 nói hoàn toàn đúng, cụ nên nghe theo.