1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về khám sức khỏe đi học ở Mỹ

Chủ đề trong 'Du học' bởi captor_of_sin, 17/02/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. captor_of_sin

captor_of_sin Thành viên mới

Hỏi về khám sức khỏe đi học ở Mỹ

Các bác giúp em với nhé!
    Bọn em chuẩn bị khám sức khoẻ đi du học. Họ vừa phát form khai tình trạng sức khoẻ của mình trước khi đến phòng khám ở Vạn Phúc để khám.
    1) Theo các bác, mình có nên thật thà qúa trong việc tự khai về tình trạng sức khỏe không? Hiện tại em bị Viêm gan B mãn tính. Có nên tự khai mình bị không? Trong đơn có đề nghị là phải honest nhưng em không biết có nên như thế không?
    Tất nhiên đây là phần tự khai, còn sau đó họ còn chỉ định một physician nước ngoài khám như vậy thì có bệnh tật gì đều biết hết.
    2) Phần tiêm chủng thì họ cover cho hết, liệu mình có cần bỏ tiền túi ra để tiêm chủng hết các loại Rubela, Polio, Malaria, etc. trước khi đến khám sức khỏe không? Em hỏi câu này là vì không biết chuyện tiêm chủng có ảnh hưởng gì đến quyết định grant HB của họ không.
    3) Theo các bác thì bị Viêm ban B mãn tính liệu có bị họ loại không? Đây là cửa ải cuối cùng của em nếu bị loại thì thật là đau đớn. Có bác nào từng bị gan B nhưng vẫn pass the medical để nhận HB không?
    Cực kỳ cám ơn các bác.

2. Cobrahp

Cobrahp Thành viên mới Đang bị khóa

Không hiểu là bạn học theo chương trình gì mà bọn Mỹ nó lại đưa cả bác sỹ của nó sang khám ???
    Theo như kinh nghiệm của tôi và bạn bè thì đi học ở Mỹ không phải khám sức khoẻ mà chỉ tiêm chủng. Yêu cầu tiêm chủng mỗi trường ĐH lại yêu cầu một khác. VD như ngày xưa tôi được 3 trường nhận thì 3 yêu cầu tiêm chủng khác nhau, trường đơn giản nhất thì chỉ yêu cầu tiêm phòng lao, trường rắc rồi nhất thì phải tiêm đâu 3-4 loại chủng gì đó không nhớ được.
    Sau khi sang Mỹ, bạn cầm cái giấy chứng nhận tiêm chủng tới Infirmary của trường để chứng nhận. Thậm chí tôi có người bạn đi cấp tập quá không kịp tiêm gì cả, sang bên này họ tiêm cho luôn, dĩ nhiên giá thuốc bênh này nó khác, khoảng gấp 3 lần VN .
    Tóm lại đi Mỹ thì yêu cầu sức khoẻ có vẻ đơn giản nhất trong số các nước khác. Lúc phỏng vấn Visa không cần chứng nhận sức khoẻ.
    Hy vọng giúp được bạn phần nào
  3. captor_of_sin

Cám ơn Cobrahp nhiều, mình theo Fulbright. Không phải là họ cử bác sỹ sang mà họ chỉ định bác sỹ nước ngoài đang làm tại Hanoi Family Med. Practice ở Vạn Phúc đó. Họ không cho ai ra khám ở chỗ khác cả, ví dụ Bạch Mai, Việt Pháp, vv...
    Trong Med. Form, tôi cũng thấy mục khai tiêm chủng và các căn bệnh mà mình có. Tiếp đó là phần Khai báo kết qủa khám sức khỏe của Physician, trong đó gồm khám tất cả mọi thứ như Chest X-ray, HIV, Tubercolosis, Skin Diseases, vv....
    Theo những thông tin của bạn thì mình cũng đỡ lo. Chắc là chỉ tiêm chủng là OK???

4. be_reu

be_reu Thành viên mới

Đúng là do mổi trường có mổi yêu cầu riêng. Nhưng tóm lại bạn phải lo chửa cho xong Viêm Gan B. Vì nếu không khi sang đến bên đó, nó cũng bắt bạn điều trị cho dứt mới cho bạn nhập học. Mà bạn có chắc mình trang trải nổi chi phí cho 6 tháng điều trị không?
    HIV thì không cần phải kiểm tra đâu. Nhưng khi chụp hình phổi bạn nhớ hít cho thật sau để chụp thấy phổi sáng. Bạn cũng cần chích ngừa tubercolosis. Cái này thì đấn viện chủng ngừa Quốc tế đấy. Ở TP.HCM là 40 Nguyễn Văn Trổi, còn ở HN thì không biết. Chích 2 mũi = 120.000đ. Có vài trường còn yêu cầu bạn test da nữa.
    Khi vào phỏng vấn tuỳ vào bạn gặp ngưòi nào nữa Có người sẽ bỏ qua, nhưng cũng có người kiểm tra phần khám sức khoẻ của bạn. Ở TP.HCM nếu bạn gặp người Mỹ gốc Philippin, VN thì sẽ nhẹ nhàng hơn là gặp ngưòi Hoa.
    Và bạn có biết tại sao n1o không cho bạn ra ngoài khám sưc khoẻ không.? Vì khám xong nó bắt buộc bạn niêm chì cho đến khi vào phỏng vấn. Nhưng vẩn có những trường hợp thay đổi được KQ khi khám ở bệnh viện tuyến khác. Bạn hiểu rồi chứ. Ai chứ tụi nó thì tụi nó sợ dân VN lắm. Dân VN mình thông minh lắm bạn ah, chuyện gì mình cũng có thể làm được. Hihihihihi
    Thiên sứ của tình yêu => Bé Rêu
  5. captor_of_sin

6. bobohungnt

bobohungnt Thành viên mới

mình bị sâu răng, vậy có ảnh hưởng gi khi định cư sang mỹ không. minh thuộc diện vợ chồng
  7. thienbao10

thienbao10 Thành viên tích cực

bị sâu răng thì mình nghĩ cũng k ảnh hượng đâu bạn ak