1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

hỏi về kinh nghiệm khi đi phỏng vấn bằng tiếng Anh

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi linhanh84, 27/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. linhanh84

linhanh84 Thành viên mới

hỏi về kinh nghiệm khi đi phỏng vấn bằng tiếng Anh

khi phỏng vấn, khi người phỏng vấn yêu cầu bạn giới thiệu về bản thân bằng Tiếng Anh, tớ muốn hỏi mọi người cách nói. đối với những người đã có kinh nghiệm đi làm thì sẽ có nhiều cái để nói, nhưng với một người vừa mới tốt nghiệp ra trường như tớ thì khi giới thiệu sẽ rất ít cái để nói. Vậy mọi người giúp tớ với!
  2. tamthoi07

tamthoi07 Thành viên mới

1. Giới thiệu thật ngắn gọn về gia đình và bản thân
    2. Giới thiệu về trường bạn học (tên trường, quy mô đào tạo, chuyên nghành mà bạn học) và
    3. mối liên quan giữa những gì bạn đã học với các yêu cầu về công việc mà bạn đang dự tuyển (đây là điểm rất quan trọng!). Cần trình bày rõ ràng, chặt chẽ và phải mang tính thuyết phục.
    4. Sau khi đã chứng minh được rằng mình là ứng viên có trình độ kiến thức phù hợp với công việc đó, bạn phải nhấn mạnh thêm sức trẻ năng động của mình và khao khát học hỏi nâng cao trình độ trong quá trình làm việc đó.
    5. Cuối cùng cần thể hiện rằng bạn truly appreciate người phỏng vấn và confident that your consideration for me will positive.
    Chúc bạn thành công!
  3. kobe

kobe Thành viên mới

Ấy hoàn toàn rất nên chuẩn bị các cụm từ, một số câu phục vụ cho mục đich mô tả bản thân. Những câu này sẽ cô đọng, đủ ý lột tả được bản thân nhưng nhớ khiêm tốn, nếu có chút hài hước, thông minh hay gợi tò mò với người nghe thì tốt, còn nếu không hãy nhận xét bản thân thật khách quan và trung thực. Lý do tớ bảo ấy nên chuẩn bị là vì native language của mình không phải tiếng Anh nên khi họ hỏi mình sẽ phải vừa nghĩ -> dịch trong đầu rồi nói -> dễ ấp úng mất tự tin. Ấy chuẩn bị trước một số câu thật tốt, mạch lạc dựa trên những gì ấy đoán họ sẽ hỏi. Tớ tin đây là cách chuẩn bị rất tốt !!! Tuy nhiên, phải thật flexible, smart với từng câu hỏi và trả lời, vì tớ không có ý rắng ấy sẽ nói 1 cái prepared speech cứng nhắc và ridiculously informative, u got it ?
  4. andylay1509

andylay1509 Thành viên quen thuộc

Hì , interview hả , hình như mình cung có thể help đc chút ít đó , dù mới bắt đầu đi làm khoảng 1 năm , nhưng mình đã chuyển tới 7 công việc :-p ko phải bị fired đâu nha :-p resign ko đó :-p , là PV cũng hơn 20 lần rùi , về English PV cũng hơn 15 lần rùi ....
    Các câu hỏi thường gặp là :
    Introducing yourself .....
    Telling something that you have learned from your ex-company ( experience )
    Where do you live and how many people are there in your family .......
    Sự thật thì người nước ngoài rất hòa đồng , bạn cứ coi như là cuộc practice speaking bình thường là okay thôi ..... good luck baby .
  5. linhanh84

linhanh84 Thành viên mới

cảm ơn bạn đã giúp mình, tặng bạn nè
  6. linhanh84

linhanh84 Thành viên mới

có lẽ điểm yếu của tớ là chưa tự tin khi đi phỏng vấn, cảm ơn vì đã giúp thêm cho tớ
  7. linhanh84

linhanh84 Thành viên mới

tớ toàn thấy người VN phỏng vấn thôi
  8. tuantuyet

tuantuyet Thành viên mới

Phỏng vấn bằng tiếng Anh cũng không quá khó đâu bạn ạ! Theo tớ, cái quan trọng nhất là phải tự nhiên và nói năng tự nhiên một chút!
    Người Việt Nam hay người nước ngoài phỏng vấn thì cũng như nhau thôi mặc dù người nước ngoài nói nhanh hơn, nhưng bạn có thể hỏi lại nếu không hiểu (i am sorry, do you mean that.......?).
    Thông thường ban đầu là giới thiệu bản thân (name, age, family, education), cái này bạn có thể chuẩn bị từ ở nhà trước để lúc bắt đầu đỡ run.
    Sau đấy họ sẽ dựa vào cái CV của bạn để hỏi về kinh nghiệm trước đây của bạn, (could you pls tell me some info about your exprience? Why do you that it is helpful for your position?), kiểu thế.
    Rồi có thể hỏi tiếp về những đóng góp mà bạn có thể làm được trong tương lai cho công ty.
    Những cái khác thì còn tuỳ vào đặc trưng công việc từng công ty để hỏi thôi.
    Theo kinh nghiệm bản thân tớ, bạn nên dùng những từ dễ hiểu để diễn đạt đúng ý mình là tốt nhất, tớ thấy họ đánh giá phản xạ nhanh nhẹn hơn là dùng từ hoa mỹ đấy.
    Tự tin nhé!!![​IMG]
  9. vctr01

vctr01 Thành viên rất tích cực

Ý kiến, kinh nghiệm của các bạn ở trên rất hay. Các bạn có thể đọc tham khảo thêm tài liệu này nhé:
    Recruitment & Selection Procedures
    Link: http://download.yousen***.com/61D60BF435A8D4F1
    Tôi sẽ đóng góp ý kiến cùng cả nhà sau..
  10. forzet

forzet Thành viên quen thuộc

Còn 3 câu nữa nên suy nghĩ để trả lời cho dễ:
    - What is your strongest point?
    - What is your weakness point?
    - Why do you apply to our company?
    Và last question thường là:
    - Do you think you can do this/that?
    Hôm qua đi phỏng vấn được nhận đủ 4 câu trên, mà mình lái đi lung tung nên
    Khi đi PV mình chả học thuộc lòng gì cả, cứ vào nói chuyện tự nhiên thôi, cái này tuỳ từng người, có người hỏi gì đáp nấy, có người ko cần hỏi cũng có thể nổ lung tung. Đừng quan tâm tới grammar hay structure. Pronunciation đúng 1 tý là ok, bạn nói người ta hiểu, người ta nói bạn hiểu, vậy là thành công.