1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về kinh nghiệm tìm việc làm khi mới ra trường! Các bác tìm việc làm kiểu gì ạ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi gostraight87, 22/05/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. gostraight87

gostraight87 Thành viên mới

Hỏi về kinh nghiệm tìm việc làm khi mới ra trường! Các bác tìm việc làm kiểu gì ạ?

Em sắp ra trường rồi!Xin các bác chia sẻ kinh nghiệm tìm việc của mình với ạ!Ví dụ các bác thường tìm qua kênh nào, trên website nào,...
    Thanks ạ :)!
  2. seagod

seagod Thành viên rất tích cực

Mới ra trường thì phải rải thảm hồ sơ thôi ạ.
    Anh chịu khó vào vietnamworks.com, nhiều tin hay lắm
  3. sieugacn

sieugacn Guest

thì cứ nộp hồ sơ thôi ạ.
  4. vtc09

vtc09 Thành viên mới Đang bị khóa

Hồi đang đi học đã đi làm không công, các anh ý quý, chuẩn bị ra trường là có chân rồi. Từ đó chuyển 2 cty cũng chưa phải đi xin
    Mấy lần cũng định đi nộp hồ sơ phỏng vấn xem mình đến đâu, nhưng chưa thử lần nào vì bận quá.
    Đươc làm việc mình thích, thu nhập đủ sống, nếu lao động tốt có dư, thế là ok rồi. Cứ mơ ước cao xa thì xin việc khó lắm, xin rồi lại xin nữa
  5. thang2404

thang2404 Thành viên rất tích cực

rải thảm hồ sơ.nhờ bạn bè,những người quen biết đã đi làm.
    thi thoảng thì ngồi trà đá hóng.
    năm nay cũng ra trường,chưa biết đi làm ở chỗ nào đây.
    ngồi hóng vậy.
  6. promese

promese Thành viên mới

Đến các đơn vị..chưa có nhu cầu, nộp hồ sơ.
    Check tuyển dụng trên mạng, thấy thằng nào có nhu cầu thì nộp.
    Làm hồ sơ online
    Thông qua kênh thông tin của nhà trường, bạn bè, tin trà đá cà fê vỉa hè..
    .....
    Oái oăm là miềng toàn tìm ở phía Nam nhưng các công ty phía Bắc lại gọi..
  7. anbinh1

anbinh1 Thành viên quen thuộc

Với tôi thì thành thật mà nói là không được chọn môn mình thích để học mà phải chọn học cái gì để ra trường là gần như chắc chắn có việc làm. Thế mà ở năm cuối cũng đã phải nghĩ tới nơi làm việc rồi. Theo tôi biết thì thời gian thực tập, thời gian viết luận trình là thời gian tốt nhất để tìm việc làm.
    Tôi có người quen, không hề có thế lực gì, nhà lại nghèo nữa, thế mà được chọn (đúng là được mời) ngay từ khi làm thực tập.
    Kinh nghiệm của tôi là : ngay từ khi sắp ra trường ta phải "ngắm" sẵn các nơi nào mình có khả năng chen chân. Tìm cho thật kỹ các điều kiện của họ. Cũng phải xem sẽ có những đối thủ nào rồi nhấn mạnh các mặt mạch của mình. Có những cái hết sức là linh tinh, tưởng như chẳng ăn nhập gì tới việc làm của mình, thế mà vì hợp với gu của "xếp", mà mình được tuyển. Thí dụ : hội viên câu lạc bộ võ thuật, đã là đại diện lớp, đã có lần cùng cha mẹ thăm người nhà bên Pháp một tuần....
  8. promese

promese Thành viên mới

Bác anbinh nói chuẩn quá, nhiều khi xin việc ko những cần năng lực mà còn phải biết tâm lý nữa đấy. Mệt lắm.
  9. chishikatoji

chishikatoji Thành viên mới

Tớ hóng với :(. Tớ cũng ra trường năm nay này.
    Có nên đâm đơn, nộp hồ sơ vào chỗ tuyển kinh nghiệm lớn hơn số kinh nghiệm thực tế mình có ko nhỉ ?
    Kiểu như 1 cty tuyển vị trí có 2 năm kn mà tớ mới chỉ có chưa đầy 1 năm kn or ko có kn ý ? Có nên nộp ko? Hay cứ thử :-? Ý tớ là cứ nộp, có thể ng ta ấn tượng về cái khác, mặc dù kn chưa đủ ý, ng ta vẫn có thể gọi đi PV . Đã có bác nào làm kiểu này chưa ạ ? Nộp online hay thế này lắm ạ :(
    Có chỗ còn quy định tuổi nữa ạ, 24 tuổi trở lên, con bạn tớ 23 tuổi, cả tuối mụ là 24 :D, nộp đơn, ng ta từ chối = email ạ :(
  10. Imaginary

Imaginary Thành viên mới

Chia sẻ với những bạn sắp đi làm là hãy rải thảm hồ sơ liên tục. Quan trọng nhất là sau một khoảng thời gian lâu lâu mà không tìm được việc thì cũng đừng nản lòng.
    Đợt mình nộp hồ sơ xin việc cũng khá là gian nan, mặc dù cũng tự tin là mình cũng TN trường này trường kia, cũng có một số yếu tố lợi thế, tưởng sau 1 tháng là xin được việc, ai dè mất thời gian lâu hơn.
    Hồi đó cũng nản lòng kinh khủng. Thậm chí còn hạ chuẩn công ty xuống.
    Bạn nộp nhiều hồ sơ, người ta sẽ gọi đi phỏng vấn nhiều. Nhưng người ta cười với bạn trong cuộc phỏng vấn thì ko chắc là người ta sẽ nhận bạn. Thế cho nên đừng nghĩ cứ được gọi đi phỏng vấn, đi pv về là đã chắc chân.
    Yếu tố trường bạn học và số năm kinh nghiệm quyết định khá lớn. Nếu bạn ko TN ở những trường top đầu, lại không có kinh nghiệm làm việc thực tế gì thì nên chấp nhận làm việc ở một level thấp một chút (tất nhiên là lương cũng thấp ), cho đến khi có ít nhất một năm kinh nghiệm. Nộp hồ sơ vào nơi người ta yêu cầu số năm kinh nghiệm, họ thấy hồ sơ bạn đẹp, nhưng khi gọi bạn đến phỏng vấn thấy bạn vẫn là gà mới ra trường, thì bạn vẫn tạch như thường.
    Lúc mới ra trường, đi xin việc cứ nghĩ mình sẽ làm những công việc sáng tạo, có thể thay đổi hẳn thế giới, nhưng mà phần nhiều một năm đầu tiên toàn là công việc ko như mơ ước.
    Tuy nhiên cũng có nhiều công ty lưu hồ sơ của bạn, bạn ko phù hợp với vị trí đó nhưng tầm 1 tháng sau họ sẽ gọi bạn cho vị trí khác.
    Khi mình đi làm rồi lại có nhiều công ty gọi mình đi làm. Hic, trong khi lúc chờ việc thì khủng hoảng kinh khủng. Nên yếu tố rất quan trọng trong việc tìm được việc làm phù hợp/ yêu thích là đừng có nản lòng.
    Kiểu gì bạn cũng đi làm thôi.
    Những bạn năm nay đi làm. Cố nhên