1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về luật giao thông... mình bị phạt gàn 2 triệu vì ko đội mũ bảo hiểm ( sau 14 ngày giam xe và 4

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi kakalot_hau, 22/08/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ULIULI

ULIULI Thành viên rất tích cực

Bạn để cái bằng lái ở nhà nghỉ Cần Thơ đến 4 năm thì bạn bình chân như vại. Bạn đối thoại với tôi để tìm đúng/sai thì bạn mất bình tĩnh dễ sợ. Con người bạn khổ là khổ chỗ ấy đấy.

Bạn cứ xưng xưng nói là phạt cái thằng B. Nhưng cả hai mẫu đó tôi cũng xin mời bạn đọc đi đọc lại nhiều lần nữa để xem chỗ nào suy ra phạt thằng B. Không có chỗ nào cả. Bạn cứ hỏi thử tất cả mọi người đang đọc topic này ở đây xem ở hai mẫu đơn đó có suy ra thằng B chịu phạt không?

Nếu lúc này bạn chìa cho tôi cái phiếu phạt, ghi rõ phạt B thì bạn mạnh mồm chửi đầu óc tôi còn được. Chứ bạn chìa ra hai cái đơn, đều chỉ có tính suy luận ra thì bạn ở vị trí nào mà dám đánh giá tôi.

Sao bạn không nhấc máy hỏi thẳng CSGT làm việc với bạn là phạt B hay phạt bạn hay phạt A.
  2. kakalot_hau

kakalot_hau Thành viên mới

Đọc mà ko hiểu được phạt B hay phạt A thì bó tay em rồi uliu ơi............
    "Tôi tên:.... ( chính là ông B nhân vật ảo được dựng lên)
    sinh ngày ... nghề nghiệp... nơi cư trú....
    Ngày...tháng... năm... tôi có mua xe mô tô biển số.....
    của.... ông A ( chính chủ)
    chưa làm thủ tục chuyển quyền sở hữu theo quy định"
  3. vuhuynh

vuhuynh Thành viên rất tích cực

vuhuynh thấy Uli là người đề cao cái Đúng/Sai khi tranh luận, không quan tâm đến "Ở đời biết mình là ai", thì vuhuynh mới dám quote bài nói chuyện thôi, chứ vuhuynh là một thằng móc cống chính hiệu, trong túi chưa bao giờ có quá 1 trăm ngàn đồng, nên bao giờ cũng phải nghiêm khắc xem xem mình có xứng đáng để quote bài người ta hay không.

Trong đây toàn những người học cao hiểu rộng, chửi người như chém chả, mà vuhuynh chưa chắc những điều mình nói là đúng hay sai, nhưng vuhuynh thấy đúng hay sai đều có thể bị chửi nên sợ lắm.
  4. kakalot_hau

mặc dù diễn đàn là ảo nhưng mà... cũng nên tôn trọng người trong thế giới ảo... mình thấy ở trong f69 này có 1 số người coi trời bằng vung... tưởng đi nước ngoài...học tây học tầu... tưởng mình bố tướng.... ăn nói ngông cuồng... hi vọng những tính cách đó chỉ là trong thế giới ảo.... đừng mang tính cách đó ra thế giới thật... sẽ có ngày gặp quả đắng đó....
  5. nguyenquochoang_arc

nguyenquochoang_arc Thành viên rất tích cực

Tôi khẳng định rằng, nếu đã chấp nhận lỗi mua bán xe chưa sang tên đổi chủ thì CS ghi thêm lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện là sai, vì ở đây không có hành vi cho mượn hoặc giao xe gì hết.
    Về việc CS giữ phương tiện là hoàn toàn đúng.
    Để chứng minh xe không phải xe ăn cắp, người điều khiển phải xuất trình được giấy tờ chứng minh.
    Trong trường hợp này, vì có cãi cọ CS và giấy tờ không chính chủ, nên lẽ ra cần nhận ngay là xe chưa sang tên, chấp nhận bị giữ xe. Sau đó viết cái tường trình cho CS về nguồn gốc xe, CS sẽ phải đi xác minh. Xác minh được rồi thì sẽ rõ là không phải xe ăn cắp, không phải xe cho mượn, vậy là nó sẽ chỉ quy lỗi chưa sang tên đổi chủ. Thì cứ nộp phạt bình thường, lấy xe ra thì cùng ông chủ xe cũ ra phường làm cái HĐ mua bán, sau đó đi làm sang tê bình thường.
  6. kakalot_hau

Tớ cũng nói như bạn đó.... mà họ không chấp nhận.... nên tớ mới tức... tớ về tớ chửi bọn nó cả trên face và diễn đàn... và còn ghi nhật ký nữa...
  7. ULIULI

ULIULI Thành viên rất tích cực

Logic như thế này nhé, một người làm đơn thì chỉ biết trình bày những việc mình đã làm. Người thụ lí đơn (CSGT) mới là người ra quyết định phạt ai. Bạn không thể đọc cái đơn để "hiểu" là người đấy sẽ phải chịu phạt.

Thời gian ngày rộng tháng dài. Để mà chửi CSGT phạt sai thì còn tôi còn bạn ở trên này cả đời, việc gì phải gấp rút. Bạn có thể hoàn toàn thuyết phục tôi bằng cách ngày mai gọi điện hỏi CSGT xem phạt B hay phạt ai rồi lên đây cho tôi biết. Tuyệt hơn nữa là bạn làm theo hướng dẫn hai cái mẫu đơn kia, bạn chọn B là cậu em giai của bạn, cho nó đúng trường hợp ta đang tranh cãi, rồi để CSGT ra cái phiếu phạt, bạn scan phiếu phạt post lên đây xem có phải phạt B không. Đến lúc đấy cũng chưa muộn để khẳng định tôi sai hay bạn sai. Nếu bạn đúng thì tôi sẽ công nhận ngay vào mở rộng cửa mời bạn chửi CSGT thoải mái vì cái vụ sai ấy.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------

Bạn ơi, để "nhận ngay là xe chưa sang tên" không có nghĩa là chưa làm một tí gì các bước pháp lí trước đó. Chưa sang tên và quy trình nói trên chỉ áp dụng khi đã có Mua bán có hợp đồng có xác nhận của phường. Thủ tục mua bán chuẩn cho đến khi sang tên nó có 3 bước :

- Mua bán có hợp đồng và xác nhận của phường hoặc cơ quan người bán
    - Đóng thuế chức bạ ở cơ quan thuế
    - Mang biên lai thuế sang CA để làm thủ tục sang tên

Nếu muốn được hưởng quy trình trên của bạn thì tôi nghĩ phải có ít nhất bước 1 "mua bán có hợp đồng và có xác nhận của phường hoặc cơ quan người bán". Mà tôi e rằng bạn kakalot mua cái xe này cũng còn chưa có cái bước 1 này đâu.
  8. nguyensg32

nguyensg32 Thành viên mới Đang bị khóa

Uli sai thì => Vuhuynh đúng , nhưng theo anh nguyen thì hai em đều sai hết vì:
    - Điều 33.1 phạt tội Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định nhưng Vuynh quên đọc điều 34.1 cũng có qui đinh là kẻ mua bán và chuyển nhượng xe thì có được 3 ngày để hoàn tất thủ thục mua bán hoặc đăng ký . Nghe phong phanh chủ thớt bị tóm ngay ngày đầu tiên vậy chủ thớt còn tới hai ngày nữa để hoàn tất thủ tục kia mà không bị ai bắt lỗi bắt phải nữa .
    - Điều 33.2 phạt người Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật điều khiển xe tham gia giao thông. VD hảng xe xxx bán giao(owner) chiếc rolls royce cho bà Diệp lúc bà ta cũng không có bằng lái . Xong lúc bà Diệp đi nhận xe có mang theo anh tài xế và bà Diệp ngồi ghế sau điều kiển anh tài xế cầm vô lăng lái về thì hảng xxx làm gì có tội ? Tương tự khi chủ thớt đi mua xe có dắt theo anh xe ôm trao đổi xong anh xe ôm lái xe về giùm và chủ thớt chỉ ngồi sau vậy anh chủ xxx làm gì phạm luật ?
    Ngoài ra nếu chủ thớt trước kia từng làm chủ phương tiện dưới 100 phân khối và có mua bảo hiểm thì theo điều 35.1 bảo hiểm của phương tiện củ được áp dụng tạm cho phương tiện mới trong vòng 3 ngày (luật nầy tạo ra bởi lẻ một người không thể lái được hai chiếc xe cùng một lúc ).
  9. nguyenquochoang_arc

nguyenquochoang_arc Thành viên rất tích cực

Bạn hiểu rất máy móc.
    Mấy bước trên là thủ tục chuẩn để mua bán có sang tên đổi chủ, OK.
    Khi mua bán - chưa sang tên đổi chủ, không cần làm các bước như trên, chỉ cần có hợp đồng mua bán (Giấy viết tay) xác nhận của chủ sở hữu tài sản rằng đây là thuận mua vừa bán, tài sản là hợp pháp, vậy là được.
    Giấy này chỉ có tác dụng chứng tỏ nguồn gốc của tài sản, để không bị vu cho tội mượn xe hoặc ăn cắp xe, giống như giấy viết tay vay nợ vậy thôi.
    Lúc nào cần làm giấy tờ chính thức mới cần có xác nhận của phường hoặc cơ quan người bán, sau đó nhờ cái xác nhận ấy mới tiến hành các bước tiếp.
  10. vicodo

vicodo Thành viên mới Đang bị khóa

Bây giờ mới biết Anxiety là gái, thấy hơi nghèn nghẹn. Dù gì đi nữa thì phũ với cả gái không phải là phong cách của Vicodo này từ trước tới giờ.