1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về luật giao thông... mình bị phạt gàn 2 triệu vì ko đội mũ bảo hiểm ( sau 14 ngày giam xe và 4

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi kakalot_hau, 22/08/2012.

  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bluetea

    bluetea Thành viên rất tích cực

    Tham gia ngày:
    16/06/2001
    Bài viết:
    7.906
    Đã được thích:
    6
    Điểm 3.1.7 Điều 7 Mục A Chương II của TT 36/2010/TT-BCA
    PHP:
    Giấy bánchotặng xe  của cá nhân phải có chứng thực của Ủy ban nhân dân xãphườngthị trấn  đối với chữ ký của người bánchotặng xe hoặc có xác nhận của cơ  quanđơn vị công tác.
    http://moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn bn php lut/View_Detail.aspx?ItemID=25990
  2. xmen02q1

    xmen02q1 Thành viên rất tích cực

    Tham gia ngày:
    27/05/2005
    Bài viết:
    1.478
    Đã được thích:
    1
    Oh ! Thế này là có loạn đấy nha ~X
  3. Kowka

    Kowka Thành viên rất tích cực

    Tham gia ngày:
    20/03/2002
    Bài viết:
    274
    Đã được thích:
    37
    Bác nào xác nhận lại hộ em vụ này với? Thế giờ em bán xe bằng giấy viết tay cho 1 ai đấy , ko công chứng , nhận tiền xong người ta vừa ta vừa đi thì hô lên cướp xe là đòi lại đc xe à? Vì xe vẫn đứng tên em :D
  4. bluetea

    bluetea Thành viên rất tích cực

    Tham gia ngày:
    16/06/2001
    Bài viết:
    7.906
    Đã được thích:
    6
    Bạn xem lại Điểm 3.1.7 Điều 7 Mục A Chương II của TT 36/2010/TT-BCA
  5. cleverview

    cleverview Thành viên rất tích cực

    Tham gia ngày:
    14/10/2004
    Bài viết:
    9.611
    Đã được thích:
    2
    Không nhớ năm nào. Khi mà việc công chứng đẩy về phường,xã làm thì mua bán xe đều thông qua thằng này cả.

    Dân mình mua xe toàn giấy viết tay. Em đố các bác dùng giấy bán xe viết tay mà sang tên đổi chủ được đấy.

    Có thể lách luật chút là thay vì làm giấy bán xe. Các bác làm cái hợp đồng cầm cố. Tiền trao xe lấy. Không phải sang tên đổi chủ. Sau này có vấn đề gì còn đòi được tiền về. [r24)]
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Mới google thì công chứng phường không làm cái này nữa. Phải ra phòng công chứng.

    http://tuoitre.vn/Ban-doc/Phan-hoi/476907/Phai-chung-thuc-hop-dong-mua-ban-xe-may.html
  6. ULIULI

    ULIULI Thành viên rất tích cực

    Tham gia ngày:
    24/05/2007
    Bài viết:
    3.674
    Đã được thích:
    13
    Bạn sẽ làm được 1/2 kế hoạch nêu trên. Nếu bạn đòi lại xe là hoàn toàn được vì quyền sở hữu xe chưa được chuyển giao cho người mua theo quy định của pháp luật.

    1/2 kế hoạch còn lại là khoản tiền mà bạn đã nhận sẽ được di chuyển trở lại người mua xe. Cái giấy viết tay kia chưa đủ giá trị pháp lí về sở hữu vật chất thứ nhất là xe, nhưng nó lại đủ giá trị pháp lí chứng nhận đối với tiền. Khi bạn đòi lại xe thì bạn phải trả lại tiền. Coi như hợp đồng không được thực hiện.

    Mà đòi lại xe là đòi tử tế nhé, hô cướp là có ngày bị kiện về tội vu khống đó, người mua nó đưa cái giấy viết tay ra làm bằng chứng của việc đang thực hiện những bước đầu tiên về thỏa thuận mua bán, không phải cướp là bạn tạch đấy.
  7. Kowka

    Kowka Thành viên rất tích cực

    Tham gia ngày:
    20/03/2002
    Bài viết:
    274
    Đã được thích:
    37
    Cái vụ công chứng này theo mình là để xác nhận chữ ký ( tương tự như công chứng mua bán nhà đất ). Một khi chữ ký không hợp lệ ( hợp đồng không có hiệu lực ) thì chuyện mình nhận bao nhiêu tiền trong giấy bán xe cũng ko được chứng thực, do đó cũng ko phải trả lại chứ nhỉ. Trường hợp này giống như nhiều vụ mua bán nhà đất bằng giấy viết tay rồi bị đòi lại nhà đất ( không đòi lại đc tiền ). Nếu phải ra phòng công chứng thì đúng là quá phiền hà, bán con xe 10 triệu mà ra phòng công chứng thì...~X
  8. nguyensg32

    nguyensg32 Thành viên mới Đang bị khóa

    Tham gia ngày:
    10/04/2011
    Bài viết:
    674
    Đã được thích:
    0
    Vậy thằng B đó đụng xe chết người rồi quăng xe chạy trốn thì chú có chịu đi tù thế không
  9. bluetea

    bluetea Thành viên rất tích cực

    Tham gia ngày:
    16/06/2001
    Bài viết:
    7.906
    Đã được thích:
    6
    Bác này hỏi lạ.
  10. ULIULI

    ULIULI Thành viên rất tích cực

    Tham gia ngày:
    24/05/2007
    Bài viết:
    3.674
    Đã được thích:
    13
    Tớ nghĩ vụ đất kia rất tương tự, đòi lại đất nhưng phải trả lại tiền theo cái giấy viết tay ấy chứ không cướp không thế được. Chỉ có điều là người mua đất sẽ cực kì ấm ức. Là vì sao, vì lúc mua thì giá đất còn rẻ, 1 tỷ chẳng hạn, đến khi bị đòi lại đất thì bên kia nó cũng chỉ trả lại đúng 1 tỷ trong khi giá trên thị trường là 3 tỷ rồi.

Chia sẻ trang này