1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về lương khởi điểm của các công ty kiến trúc tại Hà nội.

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi thichanthitbokho, 27/01/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thichanthitbokho

thichanthitbokho Thành viên mới

Hỏi về lương khởi điểm của các công ty kiến trúc tại Hà nội.

Có bạn nào là Kiến trúc sư cho tớ hỏi về mức lương khởi điểm cho kts 2 năm kinh nghiệm của các công ty kiến trúc có yếu tố nước ngoài ở VN ( tớ định làm ở HN) như Archipel, Architype, Site... hay một vài công ty Nhật như Shimizu, Fujita ,Nihon Seikey vv. với.
    Vị trí là thiết kế kiến trúc ( không phải team leader và không phải 3d ). Thường thì bao lâu sẽ được tăng lương và tăng bao nhiêu % ?
  2. blackmetal_xd

blackmetal_xd Thành viên mới

Còn tuỳ thuộc vào bác học trong nước hay học nước ngoài.Nếu học trong nước thì khoảng 5 triệu.Các công ty kiến trúc có 1 đặc điểm chung là tăng lương rất nhỏ giọt,1 năm tăng có 1 lần,mỗi lần thì từ vài trăm đến 1 triệu tuỳ theo vị trí.Nhìn chung là lương KTS thấp hơn so với các nghề kinh tế,IT,viễn thông...Tóm lại là nghèo.
  3. Mapbad

Mapbad Thành viên mới

Với 2 năm kinh nghiệm xin vào các cty kiến trúc có yếu tố nước ngoài như bạn nêu trên, mức lương trung bình khoảng 7-9tr đối với kts có 2 năm kinh nghiệm làm đc việc ( Ở Sài gòn > tầm 30% ), còn hơn 1 chút là project leader chuyên trách 1 dự án trong team thì sẽ cao hơn( ko phải team leader hay 3D), nếu bạn có kinh nghiệm và có khả năng làm việc perfect,biết thể hiện và khẳng định giá trị bản thân thì mức thu nhập thỏa thuận với nhà tuyển dụng sẽ cao hơn
    Lương tăng theo bậc, thường là 2 bậc/năm trong hợp đồng LD, mỗi bậc khoảng 540k. Và nếu bạn lại khẳng định mình tốt trong môi trường mới thì mức thu nhập lúc này ko phụ thuộc vào bậc lương :D
    Ngoài ra có một cách tăng lương nhanh nhất là nhảy cty (co kn làm việc)
    Nói chung cái nghề này ko làm thuê lâu dài cho Tây mũi lõ hoặc tư nhân đc, mình nghĩ 1 là gắng để làm manager, leader cho nó ko thì ra ngoài bươn cho sướng cái mồm
    Thân ái và xin đc việc ngon
  4. mummim85

mummim85 Thành viên mới

Vào ngó xem thế nào, cũng quan tâm. Mà lương làm về QH và cảnh quan thì như thế nào nhỉ.
  5. Mapbad

Mapbad Thành viên mới

.... Tóm lại là nghèo
  6. hau02q

hau02q Thành viên mới

lương 7-9t, nhưng ko được % công trình đâu, làm cho Tây nó bóc lột lắm bạn à, làm ức chế, khi nào nó không cần nữa là nó đá đít mình đi luôn.
  7. khoailangabe

khoailangabe Thành viên rất tích cực

Các bác cho em hỏi ké thế mới ra trường thì sao ah ? Em thấy bạn em lương có 3t , không có xiền ngoài giờ mà overnight liên tục mấy đêm , xong việc sếp rủ đi ăn thôi ,.
    thật là bóc lột hết sức phải không ah ? Em bảo chuyển , dưng mà bạn em bảo chỗ nào cũng vậy
  8. Mapbad

Mapbad Thành viên mới

Đấy đa phần là cty nhà nước hoặc tư nhân VN thôi, nc ngoài ít khi như vậy lắm, nó tính toán tgian hợp lý, làm chuyên nghiệp nên ít khi overtime, đến h còn duổi về ấy chứ, nghỉ th7,CN.
    Mới ra trường theo mình nên làm nước ngoài 1 vài năm (tốt cho cách làm việc và tư duy sáng tạo) :)
    Lương mới ra trường tb 5-6tr
  9. solo45i

solo45i Thành viên mới

5-7t hết đất làm chỗ nào lưong 1,2 t thôi thời gian rỗi nhiều lên chức nhanh là dc :D còn oánh quả
    làm có chút vón nuoc ngoài mệt lắm 7-9t chả đủ tiền thuoc thang :D
  10. mummim85

mummim85 Thành viên mới

Cái này thì chuẩn ah nha. Bây h các công ty, cả nhà nước lẫn CP có cái kiểu lương khoán theo công trình. Nghe qua thì thích nhưng đến cuối năm quyết toán nó trừ trên, trừ dưới rồi lí do nọ kia cũng chẳng còn được bao nhiêu. Tủi lắm.