1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về master of finance ở Bỉ

Chủ đề trong 'Hà Lan - Bỉ - Luxembourg' bởi Gaubom, 30/11/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Gaubom

Gaubom Thành viên mới

Hỏi về master of finance ở Bỉ

Chào mọi người ạ,
    Em đang học năm cuối, dự kiến nếu không có j thay đổi thì tháng 7/2009 bảo vệ, và tháng 11 đc cầm bằng. GPA ~7,5. Ielts chưa thi nhưng sẽ cố 6.5-7.0.
    Em muốn tốt nghiệp xong sẽ tiếp tục học master of finance tại Bỉ, nên có lọ mọ vào trang web này tập toẹ tìm hiểu thông tin, nhưng mà tìm mãi đọc mãi hết cả mấy bài rồi mà chưa hiểu đc nhiều lắm, nên đành phải viết topic mới này để hỏi han thông tin đc nhiều hơn:
    1> Có ai có thể chỉ cho em cách apply vào trường bên Bỉ đc không ạ? Học phí và chi phí sinh hoạt như thế nào? Vùng nào khí hậu tốt và không lạnh lắm (e chịu lạnh kém lắm ạ)?
    2> ngành em học thì ở Bỉ có những trường nào ạ? trường tốt và trường bình thường ạ?
    3> Ngoài bằng ielts ra em cần phải thi thêm chứng chỉ nào nữa ko? (gmat/gre). Em có vào web mấy trường nhưng thấy toàn đòi toefl, ko hiểu ielts thì có ổn không nhỉ? Và với background của em như thế mà chưa có kinh nghiệm thì ko biết khả năng đc nhận là bao nhiêu % ạ/
    Anh/chị có thể cho em link nào để em tìm hiểu không ạ
    Em cảm ơn mọi người nhiều lắm!
  2. SarahMichelleGellar

SarahMichelleGellar Thành viên mới

Chào em,
    1. Nếu em muốn học Master of Finance thì trường số 1 ở Bỉ là Vlerick Leuven Gent Management School ở Gent. Chị đang học ở đây và nói chung school service, faculty, career service không chê được. Em có thể xem các bảng xếp hạng Top European School của Financial Times, Economist... đều có tên trường. Học phí là 7,750 E/chương trình. Tuy nhiên, trường giàu và rộng rãi học bổng. Ngoài học phí, em có thể được thêm phụ cấp tối đa 5000 EUR ăn ở. Em có thể tìm hiểu thông tin ở www.vlerick.be . Ngoài ra, trường ngang ngửa với Vlerick là Solvay Business School ở Brussels, chị không rõ có khóa Master of Finance hay không. Antwerpen Management School cũng bắt đầu có tiếng tăm trong nước, học phí rẻ bằng nửa Vlerick, chị nghe bọn SV Bỉ nói thế chứ chưa tìm hiểu.
    2. Nếu ở Gent thì tiền nhà khoảng từ 250 E - 350 E. Ăn khoảng 100-150 E, có lẽ nếu em học ở Brussels thì đắt hơn 1 chút. Em budget khoảng 500-600 E/tháng là thoải mái. Khí hậu thì em không cần chọn vì ở đâu cũng như nhau, cứ tới mùa đông là rất lạnh. Nhưng chỉ lúc ra đường, còn phần lớn thời gian em ở trường, trong nhà hoặc trên xe buýt thì đều ấm cả.
    3. Ngoài IELTS thì bắt buộc em phải thi GMAT, nếu không thì em chỉ có nước sang Bỉ thi admission test của nó. Sau khi thi GMAT, em còn phải viết 1 bài dài dằng dặc motivation letter nữa. Không có kinh nghiệm thì em vẫn được nhận học Master (MBA thì không được). Vấn đề là em viết thật hay bài motivation letter ấy. Admission không khó lắm, nhưng scholarship thì khó. Có kinh nghiệm là lợi thế cho em xin học bổng. Chị biết năm nay cũng có 1 chị người VN apply vào Master of Finance của Vlerick, có 3 năm kinh nghiệm, 8.0 IELTS, 680 điểm GMAT. Thế nên, cạnh tranh học bổng thì em phải cố hơn rất nhiều.
    Chúc em thành công. Nếu có cần gì cứ hỏi chị.
  3. Gaubom

Gaubom Thành viên mới

Em cảm ơn chị đã trả lời cho em đầy đủ như vậy ạ.
    Trường của chị học xịn quá rồi, chắc là chị được học bổng ạ, em thấy hình như mọi người sang Bỉ học đều đc học bổng cả thì phải?
    Với vốn liếng tiếng anh em nthế và lại chưa có kinh nghiệm nên chắc em đi tự túc thôi, nên đang rất băn khoăn cả vấn đề chứng minh tài chính nữa ạ. Không biết trong diễn đàn mình, có ai đi du học Bỉ tự túc không thì chỉ cho em với ạ!
    Chị ơi, chị list cho em một số trường ở flanders chất lượng dạy học tốt và hơi tốt đc không ạ, để em còn tìm hiểu từ từ mà khoá em định tham gia tên chính xác là master of financial economics. vì em thấy bên Úc thì nó gọi là master of finance còn ở Bỉ thì hình như rất ít khoá này???
    Mà hình như ở Bỉ chỉ có 1 kỳ nhập học là tháng 9 hay sao đúng không ạ?
  4. Gaubom

Gaubom Thành viên mới

À chị ơi cho em hỏi thêm là, nếu trước khi nhập học chính thức, ở trường có khoá luyện tiếng hoặc là kiểu pre-master cho mình học như bên úc / anh không ạ?
  5. SarahMichelleGellar

Có chị Linh học ở HUB Brussels đi học tự túc đấy, em hỏi thử xem.
    Ở Flanders thì chị đã nói rồi, nếu học Business School, tức là ước mơ của em học để đi làm professional chỉ có Vlerick, Solvay và Antwerpen thôi em ạ. Vùng Flanders thì chỉ có thế thôi, nếu em muốn học Business School. Chị nghĩ Brussels có thể nhiều hơn. Chị Linh đang học ở HUB, có lẽ cũng tốt, em nên hỏi thử xem.
    Tuy nhiên, nếu em học Financial Economics thì nó sẽ học nghiêng về nghiên cứu. Thế thì em nên học ở đại học KULeuven hoặc Gent University vì nó research-oriented hơn. Học ở business school là học case chủ yếu, ra trường em thường làm việc ở các bộ phận như Corporate Finance hoặc các banks. Chị ko rõ em có nguyện vọng làm việc thế nào mà chọn học Financial Economics, vì ngành này chủ yếu để người ta làm chính sách nên rất theory.
    Được sarahmichellegellar sửa chữa / chuyển vào 03:17 ngày 02/12/2008
  6. SarahMichelleGellar

Đúng là chỉ nhập học vào tháng 9 và chị chưa thấy ai provide khóa tiếng Anh cả. Dân du học sinh từ châu Á sang đây lưa thưa lắm nên họ không cung cấp khóa học như vậy đây. Còn dân châu Âu thì thằng nào lớn lên, đã tốt nghiệp đại học cũng nói ngon lành tối thiểu 2 ngoại ngữ.
    Nếu chọn Brussels em nên học thêm tiếng Pháp để tiện giao tiếp,
  7. Gaubom

Gaubom Thành viên mới

Vâng em cảm ơn chị nhiều lắm ạ, em sẽ từ từ tìm hiểu thôi. Mà chị ơi, nick của chị Linh trên diễn đàn mình là gì ạ, em muốn liên lạc với chị ý để hỏi mấy vấn đề chứng minh tài chính như thế nào ạ
  8. mm2006

mm2006 Thành viên mới

Chao em,
    Anh cung la mot cuu hoc sinh Master of Finance o Bi (Univ Antwerp 2006), muon chia se mot so kinh nghiem cua anh,
    1. Ngành học:
    Học Financial Economics thì em nên học khóa học ở Uni of Gent. Khá nặng về Econometrics (kinh tế lượng) và tin học ứng dụng. Khoá này theo anh biết là học phí rất thấp, sinh viên chủ yếu là Bỉ. Hướng phát triển nghề thì rất tốt cho nghiên cứu tiếp ở bậc PhD, làm Quantitative Analyst tại các Investment Bank...
    Học ở Vlerik/ Antwerp thì thiên về thực hành. Vlerik thì là số 1 ở Bỉ về danh tiếng, về nội dung thì khoá học thiên về Financial Mngt. Khoá học ở Antwerp mà anh đã học thì thiên về Investment nhiều hơn, và trường cũng bắt đầu khá tập trung vào các khoá học quốc tế nhờ thế uy tín cũng khá tốt.
    2. Chứng minh tài chính:
    Khóa học ở Bỉ như Univ Gent có học phí rất thấp, theo anh biết em chỉ cần chứng minh tài chính cho chi phí sinh hoạt (nguồn thu nhập ổn định của gia đình) cái này thì em có thể chuẩn bị từ từ và tham khảo thêm mọi người vì thực ra nó cũng chỉ là thủ tục thôi mà, cái cần hơn là tập trung vào IELTS/TOEFL/GMAT để có admission và hơn nữa là trang bị kiến thức về Econometrics trước ở nhà.
    Best luck to you,
  9. Gaubom

Gaubom Thành viên mới

Em cảm ơn anh chị đã chia sẻ ạ, em sẽ từ từ tìm hiểu và có gì sẽ hỏi tiếp ạ ^^
  10. ntn87

ntn87 Thành viên mới

Em chào các anh, các chị.
    Cũng là một trong những mối quan tâm hàng đầu của em về cách chọn trường để học Master.
    Em hiện tại cũng đang tìm hiểu trường Vlerick. Các anh các chị đi trước cho em hỏi thêm về trường này với ạ.
    Để học master của trường này tất cả chỉ có 1 năm và ko phài làm cái distertation như các trường khác yêu cầu đúng ko ạ?
    Thanks các anh chị nhiều. :x