1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về Mixer Behringer

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi lamnd, 25/02/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lamnd

lamnd Thành viên quen thuộc

Hỏi về Mixer Behringer

Sắp tới về Vietnam nên em định mua 1 con mixer Behringer XENYX 1204FX
    Ebay lại đang bán giá rẻ 150USD, đánh giá review tren net là con này khá chuẩn và tốt cho Beginner. Giờ e post lên muon hỏi có bác nào đã từng dùng con này hoạc thạo về mixer thì suggest cho em với. Cám ơn các bác nh

Link: http://www.zzounds.com/item--BEHXENYX1204FX
    Features
    Premium ultra low-noise, high headroom analog mixer

4 state-of-the-art Xenyx Mic Preamps comparable to stand-alone boutique preamps

Neo-classic "British" 3-band EQs for warm and musical sound

Studio-grade 24-bit stereo FX processor with 100 awesome presets including reverb, chorus, flanger, delay, pitch shifter and various multi-effects

USB/Audio Interface included to connect directly to your computer.

2 aux sends per channel: 1 pre/post fader switchable for monitoring/FX applications, 1 post fader (for internal FX or as external send)

Peak LEDs, mute/alt 3-4, solo and PFL functions on all channels

2 subgroups with separate outputs for added routing flexibility

2 multi-functional stereo aux returns with flexible routing

Balanced main mix outputs with gold-plated XLR connectors plus separate control room, headphones and stereo tape outputs

Control room/phones outputs with multi-input source matrix

Tape inputs assignable to main mix or control room/phones outputs

Long-wearing 60-mm logarithmic-taper faders and sealed rotary controls

Internal autorange power supply for maximum flexibility (100 - 240 V~), noise-free audio, superior transient response plus low power consumption for energy saving

Rack mount brackets included for ultimate flexibility

High-quality components and exceptionally rugged construction ensure long life
  2. 200tuoi

200tuoi Thành viên mới

Tốt, quá tốt, cực kỳ tốt
  3. lamnd

bác ơi thế tức là chiến đc đúng k ạ :D
  4. ozzybui

ozzybui Thành viên mới

Con mixer của bạn là 1 con "3 trong 1" đấy, nó = mixer+effects+sound card, tốt cho cả live lẫn record. Khi có con mixer này, bạn có thể kết nối trực tiếp vào máy tính và ghi âm digital luôn, khỏi phải qua sound card (mà sound card dùng để ghi âm cũng phải tốn ít tiền rồi đấy). Ob-board effects tiện lợi vì giúp bạn tiết kiệm ko gian và thời gian kết nối giữa mixer và effects, có nhiều chương trình lập trình sẵn khiến bạn ko mất nhiều công sức căn chỉnh, lại có nhiều loại effects cho bạn lựa chọn (nếu dùng riêng từng effects rời thì rất tốn kém). 1 cái hay nữa là giá cả của các loại thiết bị Behringer thường rất phải chăng, hợp với túi tiền của những người mới tập tành thiết bị PA.
    Tuy nhiên, bạn cũng phải lưu ý những điểm sau : Chất lượng bao giờ cũng đi đôi với giá cả. Cá nhân tôi ko thích những thiết bị multi-function, tạm dịch là đa chức năng bởi vì những thiết bị như vậy chà nổi bật ở điểm nào ngoài điểm tiện lợi và rẻ. Bạn thử tượng xem chỉ riêng 1 con effect Reverb + Delay thôi mà rẻ nhất cũng phải 99$ (new) , gần = giá con mixer rồi, đấy là chưa kể bao nhiêu effects khác được tích hợp trong cùng 1 con mixer của bạn, nếu mua riêng ra thì mất bao nhiêu tiền ? Dũng effects ngoài tuy lằng nhằng và giá cả cao hơn đôi chút nhưng sẽ cho bạn chất lượng đáng kể ở những "hiệu ứng" mà bạn muốn tìm ở effects.
    Vậy kết luận là gì ? Mua hay ko là tuỳ vào mục đích sử dụng của bạn. Hãy đọc kỹ các review của những người đã sự dụng sản phẩm đó chứ ko phải la đọc quảng cáo của hãng sx, vì những review đó được viết bởi những người trình độ khác nhau, mục đích sử dụng sản phẩm khác nhau, họ sẽ cho bạn câu trả lời chính xác nhất xem sản phẩm đó có phù hợp với trình độ và mục đích sử dụng của bạn. Cá nhân tôi chưa sử dụng mixer mà bạn định mua (nhưng tôi cũng đang sd 2 con mixer Behringer) có thể nói như vậy : Nếu bạn mới vào nghề, chỉ sd để hoc hỏi, tìm hiểu, live chơi, ghi âm chơi thì múc luôn con này đi. Còn nếu bạn đã có kinh nghiệm, và định làm cái gì đó nghiêm túc thì nên cân nhắc kỹ. À, mà bạn đinh mua ở ebay, nghĩa là 2nd hand thì cũng nên cân nhắc. Nếu mua đc đồ cử người giữ gìn cẩn thận thì quá tôt, chỉ sợ mua phải đồ có trục trạc thì đen.
    Mình cũng chỉ là dân mới tập tành chưa đc bao lâu, có vài ý kiến vậy thôi. Nếu ai thấy có chỗ nào sai, chưa đúng thì xin mới góp ý. Chúc bạn chọn được sản phẩm ưng ý.
  5. lamnd

Được lamnd sửa chữa / chuyển vào 02:15 ngày 26/02/2007
  6. lamnd

Dạ vâng, cám ơn bác nhiều quá.... bài bác viết rất cặn kẽ và chi tiết.
    Em quên k nói em mới là dân amateur - mo''''''''i vao` nghe^`, mục đích của em chỉ là home recording và muốn có 1 cái mixer để tìm hiểu và "chơi bời" là chính
    Cái review em nói ở bài đầu chính là review của bọn đã sử dụng rồi đấy ạ chứ k phải cái intro của bọn hãng. Theo đánh giá của bọn review thì con này cho ra tiếng khá tốt, chỉ có tiếng qua cổng USB thì hơi có tạp âm. Em có xem qua 1 vài trăng web thì cái này đều đc rate 9 10, nên em nghĩ chắc là nó cũng đủ thoả mãn với trình độ của em :)
    Trên Ebay là có 1 cty music instrument nó bán www.studio34music.com , nó add trên Ebay là 150USD, hàng mới với đầy đủ hộp và hàng họ. Thực ra thì em cũng k có kinh nghiệm mua Ebay lắm nên em muốn hỏi thêm các bác là bọn kiểu này nó có tin tưởng đc không, về ban đầu thì bọn này đc Ebay nó rate cũng cao 100% ạ. Còn trên bọn music123, nó bán 169USD free Shipping (tất nhiên là chỉ ở trong US thôi ạ mà em thì sẽ nhờ bạn ở US vác về hehe)
    Ah cai link cua no tren Ebay day, cac bac thu xem xem a
    http://cgi.ebay.com/Behringer-Xenyx-1204FX-Mixer-w-Effects-USB-1204-FX-NEW_W0QQitemZ110095724676QQihZ001QQcategoryZ41472QQssPageNameZWDVWQQrdZ1QQcmdZViewItem
    Được lamnd sửa chữa / chuyển vào 02:15 ngày 26/02/2007
  7. ozzybui

ozzybui Thành viên mới

Ko thể giúp gì bạn thêm rồi vì tôi đã mua bán trên ebay bao giờ đâu. Cái này bạn phải hỏi chính người bạn của bạn đang ở US - người đã có kinh nghiệm mua bán trên ebay mới đc. Theo tôi đc biết, hàng hoá trên ebay đc đảm bảo bởi "số điểm" (ko biết dịch như vậy có chính xác ko nữa) của những người rao bán. Người càng có feedback cao thì hàng hoá của họ cũng có chất lượng đúng với miêu tả của họ. Mong bạn tìm hiểu cẩn thận trước khi mua, còn nếu ko thì thà thêm vài $ mua luôn cái mới cho rồi, lại đc free shipping. Nên nhớ là bạn phải trả tiền shipping cho cái mixer bạn định mua đấy, vì theo tôi đọc có thấy đc free đâu.
  8. robung

robung Thành viên mới

mình đang dùng 1 con sound motu 828mkII, nhờ bro tư vấn cho một cái mixer để sử dụng cùng với cái này được không.Thanks.
  9. ozzybui

ozzybui Thành viên mới

Như mình đã nói, mình cũng chỉ là dân mới vào nghề thôi, mình đang dùng 2 con mixer Behringer và cũng chưa từng đc thử con nào khác. Card sound của bạn mình cũng ko biết, mình đang dùng con SB live ! Như vậy, bạn có thể biết là mình ko phải là người đã kinh qua nhiều sản phẩm và có thể cho bạn lời khuyên tốt đc. Mình chỉ đưa ra quan điểm của mình để bạn tham khảo thôi, và quan điểm thì có thể đúng, sai tuỳ theo trình độ hiểu biết của từng người.
    Về việc có nên mua mixer hay ko mình có thể nói thế này. Theo mình, bạn chỉ cần mixer khi mà bạn có 1 ban nhạc biểu diễn live, cần "trộn" nhiều tín hiệu từ nhiều nhạc cụ để ra loa chính. Đấy là nhiệm vụ chính của 1 cái mixer theo đúng với nghĩa của nó. Còn nếu bạn ghi âm thì ko cần mixer đâu, vì soft ghi âm hiên đại như Cubase bao gio cũng cho phép bạn xử lý multitrack, ko kém gì 1 mixer. Theo mình cho việc ghi âm, bạn cần 1 máy tính cấu hình ngon, 1 card sound ngon, 1 micro ngon và 1 con micro preamp. ngon.
    Túm lại, việc mua mixer gì ko phụ thuộc vào loại card sound gì như câu hỏi của bạn, mà là tuỳ theo mục đích sử dụng. Nếu bạn có thêm câu hỏi gì thì cứ post lên cho mọi người cùng thảo luận.
  10. lamnd

ah vâng, trên ebay thì phải trả tiền shipping rồi ạ, nhưng em đang nói trên music123 cơ.
    http://www.music123.com/Behringer-Xenyx-1204FX-i490553.music
    TRen music123 thì với những đồ trên 99USD thì free shipping. Em cũng đang muốn lấy thêm 1 con Shure SM58 (99USD) cho tròn 300 hehe
    Như bác đã nói, nếu chỉ cần recording thì k cần mixer nhưng em cũng suy đi tính lại, con sound interface ngon thì cũng phải 100 trở lên, con preamps cũng thế, mà nếu sau này e về lại nổi hứng lập band thì thôi mua luôn cho nó lành :D