1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về sổ đỏ và sổ hồng

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi bigucom, 14/10/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bigucom

bigucom Thành viên mới

Hỏi về sổ đỏ và sổ hồng

Có thể mọi người đã rõ hết cả rồi nhưng em thì mù tịt nên vẫn phải hỏi.

Mong các bác chỉ bảo ngắn gọn cho em hiểu, đừng đưa link hay copy "định nghĩa" của nó trong sách pháp luật gì ra (em cũng chưa coi bao giờ).

Vậy sổ đỏ và sổ hồng khác nhau như thế nào vậy?

Có tiền mua nhà là có "sổ" ngay? Hay căn cứ vào điều gì nữa mới được cấp sổ đỏ / sổ hồng? Trường hợp nào thì sổ đỏ, trường hợp nào thì sổ hồng?

Em mới định cư TPhố có 1 năm thôi, giờ "tự nhiên" mua được nhà thì có được cấp "sổ gì" không?

..............

Còn mù mờ lắm mong các bác khai sáng đầu óc cho em với!

Thanks!
  2. cheryl_4T9

cheryl_4T9 Thành viên mới

Sổ đỏ là chứng nhận quyền sử dụng đất
    Sổ hồng là chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.
    Mua nhà, đất phải có hộ khẩu, ra đóng thuế....thì mới được cấp sổ
  3. yurina26

yurina26 Thành viên mới

Trả lời bạn theo hiểu biết của tớ nhớ
    1. Sổ đỏ: Hiểu nôm na là 1 tờ giấy chứng nhận mảnh đất đó đã có người sở hữu một cách hợp pháp, không ai có quyền tranh chấp với người đứng tên trong sổ đó cả.
    2. Sổ hồng: Ý nghĩa tương tự sổ đỏ nhưng là chứng nhận quyền sở hữu đất, nhà ở ở khu vực đô thị
    (Năm 1993 khi Luật đất đai bắt đầu có hiệu lực thì còn có cả sổ xanh nước biển cho khu công nghiệp, sổ xanh lá cây cho đất lâm nghiệp - xì tin nhở)
    3. Có tiền mua nhà thì là có nhà ngay chứ chưa chắc có sổ ngay, vì còn tùy thuộc vào cái nhà đó đã được cấp sổ chưa nữa, có những nơi chỉ là đất thổ cư, hoặc ở khu vực như đất của quân đội hoặc đất của cơ quan xí nghiệp nào đó, nằm trong quỹ đất xây dựng nhà ở cán bộ thì chỉ có chứng nhận chứ không có sổ đỏ. Trường hợp sổ đỏ sổ hồng thì như trên định nghĩa kia, bạn tự suy ra.
    4. Định cư ở TP 1 năm, tự nhiên mua được nhà thì tự nhiên có nhà, chứ cấp sổ gì giờ? Câu hỏi này tối nghĩa quá
    5. Bonus thêm là nếu ở TP từ 5 năm, có thu nhập, có nhà ở (nhà ở hợp pháp ko tranh chấp) thì được nhập hộ khẩu là người ở TP đó , kiểu xưa nay đang là người xứ Thanh chẳng hạn, giờ có cái điều kiện kia, và nguyện vọng muốn chuyển thành người Hà Nội thì ok
    6. Nhân tiện, em đang bán nhà, có sổ đỏ rồi, tập thể cũ, giá hơn 500tr, 30m2, bác nào có nhu cầu, kiểu vừa lập gia đình xong thì call em 01223. 629.422.
  4. Zaingoan

Zaingoan Thành viên mới

số 1 sai nghiêm trọng
    sổ đỏ chỉ là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thôi
    còn mảnh đất đó vẫn thuộc sở hữu của nhà nước
    cái 1 sai =>cái 2 sai
    sổ hồng là giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà
    và tất nhiên nó chẳng liên quan gì đến đất rồi
    cái 6 thì đang hóng
    khu vực nào vậy
    30m thì hơi bé nhỉ
  5. bigucom

bigucom Thành viên mới

cảm ơn bác yurina26,
    Vấn đề là em chưa hiểu sổ đỏ và sổ hồng + sự khác nhau, nên mới hỏi vậy, mua được nhà thì tất nhiên là số tiền em kiếm được là hoàn toàn hợp pháp rồi. Tuy nhiên do chưa hiểu là sẽ có sổ đỏ hay hồng, hay... không có gì vì em còn chưa có KT3 nữa....
    Mong các bác chỉ giáo thêm cho dân nông thôn ra thành thị...
    Thanks!
  6. yurina26

yurina26 Thành viên mới

Cái nhà đó nó có sổ hồng , và việc nó có hay chưa thì nó không phụ thuộc vào tiền bạn bỏ ra mua nó là hợp pháp hay bất hợp pháp, việc bạn là người có KT3 hay chưa có KT3, mà nó phụ thuộc vào việc khu vực đó đã được làm sổ đỏ chưa, hay khu vực đó là khu vực chưa có sổ đỏ. Mà bạn mua chưa, sao khi mua không hỏi giấy tờ căn nhà đó à.
    Sổ đỏ là cái giấy mà trong đó ghi tên người chủ sở hữu căn nhà đó (ko đồng nghĩa là người bán cho bạn), ghi diện tích là bao nhiêu, kèm sơ đồ miêu tả vị trí của mảnh đất (căn nhà) đó.
    Sổ đỏ là gọi tắt hoặc gọi gì gì đấy, chứ còn cái tớ có cho căn nhà tớ định bán trên kia thì chính xác là "Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở".
  7. bigucom

bigucom Thành viên mới

Vậy nếu em mua cái nhà đã có sổ đỏ, thì bất chấp mình là ai (chỉ cần không có tiền án tiền sử) thì mình sẽ có ngay sổ đỏ?
    Và nếu nhà đó chỉ có sổ hồng -> mình có sổ hồng?
    Nếu đúng vậy thì phần nào em hiểu được "định nghĩa" của 2 từ đó rồi...
  8. yurina26

yurina26 Thành viên mới

Ừ, vì bạn mua căn nhà đó, thì người bán phải trao lại cho bạn cái giấy chứng nhận căn nhà đó chứ (kèm theo hợp đồng mua bán nhà ở) và cái sổ đó là của bạn, nhưng là tên của người đầu tiên làm cuốn sổ đó, còn muốn có tên của bạn, thì bạn phải làm thêm 1 thao tác nữa là "Chuyển đổi tên" gì gì đấy, nhưng cái này hình như phức tạp, và ít ai làm