1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về thủ tục cải táng (bốc mộ) người thân và đặt lá vàng trong mộ phần? - Nếu nhầm box mod cho em

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi bickhug, 24/03/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sentenced1806

sentenced1806 Thành viên rất tích cực

Nhà em bốc mộ k thấy đặt lá vàng gì cả .Chỉ có 1 chậu nước "vang" là các loại lá thơm đun lên để rửa xương cho sạch. K hiểu bác xem thầy hay nghe ai hướng dẫn thì hỏi lại người đó cho cụ thể để khỏi mất công. Trên này tòan người giống cái đoạn bôi "vàng" kia thôi ạ !
  2. badinh

badinh Thành viên mới

Trờia ạ.
    Ở miền Bắc thường thì hay bốc mộ vào dịp Đông nên mộ lúc nào cũng ngập nước. Khi đó người ta có 1 cách là lấy rượu đổ vào và rửa xương, những xương nhỏ khi gặp Rượu sẽ nổi lên trên mặt nước đấy ạ. Chứ rửa nước em chưa nghe thấy ạ.
  3. sbcraft

sbcraft Thành viên mới

Chính xác là nước lá vang bạn ạ
    Còn cái đặt vào sau khi bốc là vàng lá chứ ko phải là vàng đâu, lưu ý nhé
  4. WHITE_TIGER_new

WHITE_TIGER_new Thành viên rất tích cực

Người mới mất thì dùng 2 miếng 1 vàng và 1 bạc cho vào trong miệng,còn cải táng thì hình như không cần đâu mà người ta chỉ cần rửa sạch xương và đặt huyệt,người ta thường tìm long huyệt đển tạo phúc cho con cháu
  5. bickhug

bickhug Thành viên mới

Cảm ơn mọi ng đã quan tâm và pm nhé!
    Em nói bạn ji ji đó ở trên dốt là đang cáu thôi, chứ ko có ý ji hết á, nếu đụng chạm thì em sorry nhiều nhé!!
    Cái chính là em muốn hỏi kỹ nếu đặt vàng (lá vàng ấy) trong mộ thì có cần thiết ko và đặt bao nhiêu là được!
    Nghe nói, phải đặt vàng, bạc vào miệng người mới mất để xuống âm còn đút lót cho các quan (đấy, tệ nạn từ dương đến âm). Còn cái vụ đặt vào mộ phần sau khi bốc mộ là em mới nghe, thấy bảo để cho con cháu sau nay này có lộc, em thì chả có nhiều xiền, nghe bảo đặt 5 chỉ vàng (mà giờ giá vàng thế), em cũng lo sốt vó, nhịn ăn nhịn mặc từ giờ đến cuối năm chắc chả đủ!
    Em muốn hỏi cho kỹ để nhỡ có phát biểu ý kiến ji ko bị hớ, chứ phát biểu linh tinh ở nhà chồng là bị vùi dập ngay, các bác giúp em cái!
  6. favourite

favourite Administrator - Một người gắn bó TTVNOL Staff Member

Đặt 5 chỉ có mà giết người ko đỡ nổi