1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về thủ tục đăng ký tạm trú

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi missu248, 07/05/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. missu248

missu248 Thành viên rất tích cực

Hỏi về thủ tục đăng ký tạm trú

Chào cả nhà, mình có chút chuyện cần hỏi, mọi người trả lời giúp nhé.
    Mình mới chuyển chỗ trọ, muốn đi khai báo tạm trú. Ở chỗ trọ cũ, mình đã khai báo rồi nhưng chỉ ra công an xã đăng ký thôi, không có thẻ tạm trú đâu. Bây giờ mình đến trọ tại 1 nhà ở quận Đống Đa, ra công an xã hỏi về thủ tục đăng ký tạm trú thì họ bảo có giấy khai báo tạm vắng không? Mình ít có điều kiện về quê vì lý do công việc, ko thực sự bận nhưng ko nghỉ đc vào ngày làm việc, anh họ mình cũng thế. Hơn nữa anh họ mình cũng đã mua đất ở quận Hoàng Mai và muốn làm thẻ tạm trú sớm để đc sớm chuyển khẩu về HN. Rất mong mọi người giải đáp sớm cho mình rõ thủ tục đầy đủ ntn nhé. và những giấy tờ cần thiết gì cần mang theo khi đi khai báo tạm trú.
  2. namindex

namindex Thành viên mới Đang bị khóa

Giờ tạm trú làm gì yêu cầu tạm vắng nữa đâu nhỉ?
    Cách đây gần 1 năm mình photo CMND + ảnh 3x4 cho chủ nhà, ,người ta ra phường làm cho mình thôi mà?
  3. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

chào bạn.
    Nếu bạn chưa đủ 21t thì bạn vui lòng về quê xin giấy tạm vắng. Còn trên 21t rồi thì ko phải xin, vì bạn có xin thì công an nơi bạn thường trú cũng ko có cấp đâu.
    Đống Đa là quận, nên đơn vị cấp dưới là phường, ko phải là xã.
    Khi tạm trú, bạn mang giấy CMND hoặc hộ chiếu là okie. Nhưng tốt nhất là bạn nên yêu cầu với chủ nhà đăng ký tạm trú cho bạn, nếu họ dứt khoát ko chịu làm thì bạn mới phải lọ mọ ra công an phường. Bạn ra bên công an phường nhé, chứ ko phải mang qua bên UBND phường.
    Còn anh họ bạn, muốn làm hộ khẩu, thì phải có nhà, và ở đó, đăng ký tạm trú dài hạn ở đó. Khi đủ tạm trú dài hạn đủ 1 năm thì có thể tiến hành các thủ tục làm hộ khẩu. Còn anh bạn mới có đất mà chưa có nhà thì cũng khó. Và anh bạn khi có nhà rồi, muốn rút ngắn thời gian thì có thể làm việc với công an khu vực. Còn ko gấp thì cứ tạm trú dài hạn đủ 1 năm thì đi làm hộ khẩu.
  4. missu248

missu248 Thành viên rất tích cực

Thanks bác! Hnay em ra công an phường Văn Chương hỏi, họ vẫn yêu cầu có giấy khai báo tạm vắng ở công an địa phương mới sợ chứ. Theo anh họ em nói thì về địa phương xin giấy khai báo tạm vắng thì họ bảo không cần mà. E đã qua 21t khá lâu rồi. Định làm cái tạm trú dài hạn mà, mấy anh em chắc sẽ làm việc khá lâu trên HN trc khi chuyển việc mà.
  5. vinhnt83

vinhnt83 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cái tạm trú tạm vắng này lằng nhằng nhỉ,như mình nay đây mai đó cũng mệt.