1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về trường thiếu sinh quân ở Hà Nội

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi phuongAptech, 10/04/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phuongAptech

phuongAptech Thành viên rất tích cực

Hỏi về trường thiếu sinh quân ở Hà Nội

Em có một số thông tin cần tìm hiểu về trường này mong được mọi người trên này trả lời giúp ạ
    1, Trường thiếu sinh quân ở Hà Nội (cũ) nằm ở khu vực nào ạ?
    2, Thằng em trai em 14 tuổi, năm học tới vào cấp 3 thì vào đó có được không ạ?
    3, Nhà em không có ai làm trong quân đội thì có cách nào cho nó vào học được không?
    4, Trong đó rèn luyện có tốt không, chất lượng đào tạo như thế nào?

Cảm ơn các bác!
  2. pinklighter

pinklighter Thành viên rất tích cực

Em có đứa cháu hiện đang học lớp 7 ở trường này.
    1. Trường nằm ở khu Mỹ Đình, chỗ đường Phạm Hùng đi vào.
    2. Nghe nói trường chỉ có cấp Tiểu học và THCS, không có cấp THPT
    3. Con em không thuộc diện con của quân nhân vẫn vào được, ví dụ như cháu em, bố mẹ nó chả liên quan đến quân đội nhưng vẫn vào học được nhưng chắc phải quen + xin.
    4. Chất lượng thì không biết. Chỉ thấy cháu em bảo là " Nếu sau này cháu có con, cháu không cho đi học tập trung thế này đâu." (Mà cháu em năm nay có 13 tuổi thôi ).
  3. phuongAptech

Cảm ơn bạn, như vậy thì thằng em mình chắc không có cơ vào đó rồi, sang năm lên lớp 9 thì chắc chẳng làm ăn được gì nữa. Cơ bản cũng tại nó ở nhà nghịch, dạo này đang có chiều hướng sa ngã, chơi với đám bạn xấu nên em phải tìm biện pháp để "chỉnh" lại nó.
  4. ctbk3101

ctbk3101 Thành viên mới

đấy là trường Trần Quốc Tuấn thì phải, e nhớ là vẫn có hệ THPT mà, trg í ở gần tập thể quân đội nên chắc giành cho con e trong ngành, nhưng bên ngoài vào vẫn ok
    còn đào tạo trong trg thì vẫn thế thôi, e nhìn cái đồng phục chúng nó mặc có tí thiện cảm nhưng bản chất thì vẫn như bao trg khác thôi :-j
  5. fedora9

fedora9 Thành viên mới

Nếu không nhầm thì nó nằm chênh chếch đối diện chỗ mình đang trọ (Đình Thôn, Mỹ Đình, có thể đi vào từ 2 lối Trần Bình trên Hồ Tùng Mậu hoặc lối rẽ trên Phạm Hùng, gần toà nhà Simco). Lúc đầu nhìn thấy các em này mặc đồng phục (màu như áo bay) cũng hơi thắc mắc.
  6. phuongAptech

À hình như nó có hệ bán trú và nội trú đúng không ạ? Những em mặc đồng phục mà bác fedora9 bảo là học hệ bán trú?
  7. sweetdream_78

sweetdream_78 Thành viên mới

Nếu nghịch thì tốt nhất bạn nên cho em ấy học nội trú thôi. Ở HN cũng có trường đào tạo và nhận dạy học sinh cá biệt, như các bạn đã nói ở trên có những trường như Trần Quốc Tuấn hay Đinh Tiên Hoàng nhưng ở những trường này đều có những nhược điểm riêng. Nhưng mình được biết có một địa điểm duy nhất trên toàn quốc là Trường nội trú Olympic trực thuộc Viện Nghiên cứu phát triển Võ việt nam và Thể thao - trường này có những ưu điểm hơn cả so với những trường kia, vừa nhận dạy học sinh cá biệt ở độ tuổi từ lớp 4 đến lớp 12 và ở bất cứ tỉnh thành nào trên toàn quốc, hơn nữa có thành tích tốt lại được nhận học bổng.
    Mình được biết trường này đào tạo thể thao song song với học văn hóa và quản lý tất cả học sinh bằng các chương trình ngoại khóa bổ ích để các em ấy không sử dụng thời gian rảnh rỗi làm những việc vô bổ. Hơn nữa theo nghiên cứu cho rằng những em học sinh hiếu động và nghịch ngợm hơn những đứa trẻ khác là do thể chất của nó tốt hơn và thông minh hơn chứ không phải điều gì xấu, nhưng chưa được giáo dục đúng cách nên mới sinh hư thôi. Chính vì vậy mà trường này lựa chọn mô hình giáo dục độc đáo như vậy để tạo cơ hội cho những em đã từng lầm lỡ có cơ hội sửa mình.
  8. sweetdream_78

sweetdream_78 Thành viên mới

Nếu nghịch thì tốt nhất bạn nên cho em ấy học nội trú thôi. Ở HN cũng có trường đào tạo và nhận dạy học sinh cá biệt, như các bạn đã nói ở trên có những trường như Trần Quốc Tuấn hay Đinh Tiên Hoàng nhưng ở những trường này đều có những nhược điểm riêng. Nhưng mình được biết có một địa điểm duy nhất trên toàn quốc là Trường nội trú Olympic trực thuộc Viện Nghiên cứu phát triển Võ việt nam và Thể thao - trường này có những ưu điểm hơn cả so với những trường kia, vừa nhận dạy học sinh cá biệt ở độ tuổi từ lớp 4 đến lớp 12 và ở bất cứ tỉnh thành nào trên toàn quốc, hơn nữa có thành tích tốt lại được nhận học bổng.
    Mình được biết trường này đào tạo thể thao song song với học văn hóa và quản lý tất cả học sinh bằng các chương trình ngoại khóa bổ ích để các em ấy không sử dụng thời gian rảnh rỗi làm những việc vô bổ. Hơn nữa theo nghiên cứu cho rằng những em học sinh hiếu động và nghịch ngợm hơn những đứa trẻ khác là do thể chất của nó tốt hơn và thông minh hơn chứ không phải điều gì xấu, nhưng chưa được giáo dục đúng cách nên mới sinh hư thôi. Chính vì vậy mà trường này lựa chọn mô hình giáo dục độc đáo như vậy để tạo cơ hội cho những em đã từng lầm lỡ có cơ hội sửa mình.
  9. ptolympic

ptolympic Thành viên mới Đang bị khóa

Đúng trường này là trường thiếu sinh quân Trần Quốc Tuấn, Mỹ Đình. Có cả THCS và THPT nữa; đa phần là con em quân nhân mới được vào. Bên ngoài xin vào học thì phải có người nhà hoặc người quen đang làm trong ngành bảo lãnh hoặc " Đỡ đầu". Mà nhà trường hạn chế tuyển đầu vào lắm. Một môi trường cũng là trường nội trú, kỷ luật quân đội, còn quản lý chặt hơn trường này bằng hệ thống camera và hệ thống Quản nhiệm chặt chẽ tới từng lớp học, từng phòng ngủ của học sinh, mà không hạn chế đầu vào, thủ tục xin vào rất dễ dàng, đó là trường nội trú của viện nghiên cứu phát triển võ VN và Thể thao. trường này quan điểm hay phết. Bạn vào tham khảo nhé! TRƯỜNG NỘI TRÚ