1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về tư vấn mua vợt tennis

Chủ đề trong 'Tennis' bởi pinacola, 08/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pinacola

pinacola Thành viên mới

Hỏi về tư vấn mua vợt tennis

hiện mình đang dùng Wilson Hyper Hamer 6.3 ( giống của Venus William :-DD) , head size là 95 SQ.IN / 613cm2 . lưới căng ở mức 25

mình đang tính chuyển sang tay nào dùng để "lip" tốt chứ không phải để "đoa" . Mình không biết chuyển sang loại nào nữa vì không biết nhiều về vợt nên nhờ các bạn tư vấn hộ là mình nên chọn loại nào

- Prince
    -Head ( đang phân vân)
    -Badolat (đang phân vân)
    -Wilson

mình không biết ưu nhược điểm của từng loại thế nào nưa , khi sang Anh thì thấy bọn nó toàn dùng Wilson và Prince , còn Head và Badolat thì chả thấy đâu cả . Nhưng khi mình về Hà nội thì lắm quá chả biết nên mua ở đâu , và mua loại nào nữa .

regards ,
    PS : i''m an amateur in Tennis not pro
  2. pinacola

pinacola Thành viên mới

oh sao forum vắng quá vậy
  3. locke

locke Thành viên rất tích cực

Hì hì, vì box tennis đang trong giai đoạn hình thành mà. Sắp đến ngày sinh nở rồi, bác chờ vài hôm, chớ sốt rụôt.
  4. pinacola

pinacola Thành viên mới

híc hỏi mãi trả thấy ai trả lời ,
    hình như mọi người quan tâm đến họp nhiều hơn .
    chán
  5. Batigol_HN

Batigol_HN Thành viên rất tích cực

hiz làm gì có ai quan tâm. ví dụ như pinacola cũng có tháy quan tâm đâu ???
  6. locke

Hì hì, đấy là cách câu kéo bác đến họp và giao lưu anh em mà, đến đó rồi thì họp hay hỏi ai mà biết đuợc chứ !!! biết đâu còn có vụ khác nữa. Bác Minh quản cáo có mấy em mười tám đôi muoi hay quá.
  7. Imnvd81

Imnvd81 Thành viên quen thuộc

cha hieu thế nào để líp tốt , thế nào để đoa tốt nữa. Không giúp bác được chưkhống phải không quan tâm. Bác chọn đại cái mà ánh. cân keo làm gì mệt óc. mấy hiệu nó cũng gần gần như nhau ấy mà. em đánh vợt lởm mà vẫn ngon lành. hê hê. bác nthích cái nào là cái đó ngon. thế đi.
  8. Batigol_HN

Batigol_HN Thành viên rất tích cực

theo mình muốn líp tốt thì bạn chọn loại mặt vợt oversize để tăng thêm diện tích tiếp xúc của bóng thì quả bóng cũng xhoáy hơn, thêm nữa là độ căng của lưói luới nảy vừa phải thì thời gian bóng bám trên mặt vợt cũng lâu hơn, và loại chất liệu vợt càng mềm dẻo thì cũng cải thiện thêm một chút.
    Có lẽ lý do quan trọng nhất là diện tích mặt vợt nên khi chọn vợt mình nghĩ bạn nên chọn cây vợt oversize chất liệu vợt tưong đối mềm. dây vợt căng vừa phải thì sẽ líp tốt hơn.
  9. locke

Đồng ý với Bati ở nhiều điểm.
    Mình nghĩ để lift tốt thì:
    Chơi những cây vợt mềm, dẻo (mình chơi cây Wilson ProStaff 6.1 thấy tốt)
    Luới chùng (tất nhiên là chùng hơn bình thường thôi, hỏi nguời căng vợt xem bình thunờg là bao nhiêu, bớt đi tầm 2 - 3kg)
    Riêng về điểm mặt vợt phải to thì không OK lắm. Thuờng thì bóng cũng tiếp xúc với mặt luới trong khoảng thời gian rất ngắn, và bị lún xuống nhiều (trong kiểu đánh này). Vậy chính xác hơn là mình cần cái vợt có thiết kế vùng chạm bóng tối ưu rộng càng tốt. (chả biết gọi có đúng không, cái mà nó hay vẽ trên cái miếng bìa dính vào cái vợt mới lúc mua ấy). Vợt Oversize thì thường có vùng chạm bóng này rộng hơn, nhưng cũng còn tuỳ chiếc. Nhưng lại có nhuợc điểm trong cách oánh này là do đầu vợt nặng, điều khiển để miết bóng mình cảm giác lại kém hơn nhiều so với các loại vợt trung bình.
    Tuy nhiên lối đánh an toàn và điểm rơi này có vẻ không thích hợp lắm trong tennis hiện đại thì phải. Chủ yếu vẫn phải có quả bụp sang tốc độ thật cao và có huớng tốt. Tớ nghĩ mấy quả lift chả xi nhê gì với thanh niên, đủ sức chạy tới nơi, kỹ thuật tốt thì có thể bụp lại phản công đuợc ngay.
  10. hititlikefederer

hititlikefederer Thành viên mới

Chào bạn,
    Vợt tennis thì hiệu nào cũng tốt cả. Tất cả các hiệu bạn nêu trên đều rất tốt.
    Vợt có thể được chia ra làm hai loại chính: power (trợ lực) và control. Loại vợt power thì nhẹ và khung dày, thường dành cho người lớn tuổi (>55t) hoặc những ai chỉ chơi tennis cho vui, chơi 1 tháng hay 1 năm 1 lần, chơi không quan tâm đến đánh đúng hay sai kỹ thuật. Còn loại vợt control thì nặng, khung mỏng. Với loại vợt này thì bắt buộc bạn phải đánh đúng cách, đúng thế thì banh mới đi. Một khi bạn đánh được rồi thì banh đi rất mạnh và hiểm hóc. Tóm lại, nếu bạn mê tennis và muốn đánh đúng kỹ thuật thì bạn nên chọn control racquet.
    Chúc bạn sớm tìm được vợ .... oops .... vợt bạn yêu thích. :)