1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về tỷ lệ học lên thạc sỹ của người Việt Nam so với nước khác ??

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi ongvang1789, 20/06/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ongvang1789

ongvang1789 Thành viên mới

Hỏi về tỷ lệ học lên thạc sỹ của người Việt Nam so với nước khác ??

Mình càng ngày càng thấy nhiều người học lên thạc sỹ mặc dù trong số đó rất nhiều người chả biết học có áp dụn gì cho công việc ko , giờ thấy càng nhiều người học đại học xong là có ý định học lên thạc sỹ, ( cái này tớ suy ra từ những đứa bạn và người quen ) . ko biết các nước khác họ có thể ko . giờ học thạc sỹ như 1 trào lưu. chắc có lẽ vài năm nữa ở Việt Nam sẽ phổ cập thạc sỹ mất thôi
  2. nhicalai

nhicalai Thành viên mới

bạn này chắc là sắp có ý định thi cao học nên phân vân đây, he, tốt nhất là đi làm một thời gian thì học, công việc không cần thì thôi,
  3. zeroka

zeroka Thành viên mới

Chính xác là đang phổ cập thạc sĩ. Để công nhận 1 trường ĐH đạt chuẩn quốc tế, nó phải đảm bảo số lượng giáo sư, tiến sĩ, thạc sĩ ...
    Mà hiện tại chả có trường nào của VN đạt đủ tiêu chuẩn cả. Thế nên mới lợn lòi ra quả đề án 322 để phổ cập thạc sĩ

4. nhicalai

nhicalai Thành viên mới

Bác này nên xem lại về cái 322, nó có phải có nội dung thế đâu
  5. nguvanbaochi

nguvanbaochi Thành viên rất tích cực

Đúng là mấy năm trước thì "phổ cập" thật. Nhưng từ năm nay sẽ yêu cầu Tofel phải từ 350 trở lên (ko nhớ chính xác lắm), thì có nhiều người muốn học cũng chẳng học được đâu. Trước đây tiếng Anh yêu cầu bằng C, hoặc thi đạt điểm 5 là ok. Hiện nay các trường quản lý chặt chẽ hơn về vệc đào tạo Thạc sĩ rồi.
    Ai muốn học Thạc sĩ thì nên ôn thi Tofel trước đi nhé!
  6. Springr0ll

Springr0ll Thành viên mới

Số lượng hay tỉ lệ không quan trọng bằng chất lượng. Nếu có cơ hội và điều kiện thì nên phấn đấu suất học Thạc Sỹ ở nước ngoài.
  7. binhanh_tqvn

binhanh_tqvn Thành viên rất tích cực

Em chẳng biết chế độ đào tạo Thạc Sỹ ở VN thế nào nữa . Nhiều dã man và học hành ko biết có được tý gì ko ?
    Em đang muốn kiếm cái bằng thạc sỹ ko biết thế nào . Thấy bên China học từ 2,5 năm đến 3 năm xg chương trình Thạc Sỹ và trong tg đó thì học đủ 30 tín chỉ còn đâu là tg nghiên cứu ( 30 tín chỉ học trong vòng 1 năm là ok )
    Em đang muốn lựa chọn giữa Japan , China và sing để sang học , mà chưa biết chọn nước nào ? Bác nào có ý kiến gì ko ạ ?
  8. gwens83

gwens83 Thành viên rất tích cực

Chắc ý bác là TOEFL 350 á?
    Dưng TOEFL em tưởng ngồi chơi cứ tích liền một option cũng có xác suất lớn là trên 300 òi (nghe nói thế chứ em chưa thử cách này bao giờ, em dùng phương pháp phức tạp và tiên tiến hơn là tung 2 đồng xu).
    Mà tưởng đằng nào đi học thạc sĩ ở các trường bao giờ chả có thi cũng như đk đầu vào, đâu phải ai muốn cũng học được?
    Nói chung cái đó chả có gì là xấu, miễn người ta đảm bảo minh bạch, ko tiêu cực chạy chọt bằng cấp và nội dung dạy có chất lượng. À, nhắc mới nhớ, ở Vn cái nì hơi khó nhỉ
  9. gwens83

gwens83 Thành viên rất tích cực

Bác sẽ đi học về nghành gì?
  10. binhanh_tqvn

binhanh_tqvn Thành viên rất tích cực

Thi Thạc sỹ thì ở VN vẫn tổ chức thi mà . Còn có trung thực hay ko thì , tớ chưa biết .
    Còn muốn đi du học thì chỉ cần tiếng tốt là ok . Đầu vào thì chắc chắn là sẽ ok .