1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về tỷ lệ học lên thạc sỹ của người Việt Nam so với nước khác ??

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi ongvang1789, 20/06/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. binhanh_tqvn

binhanh_tqvn Thành viên rất tích cực

Tớ đang học về Cầu Đường , chỉ sợ sang một số nước ko học được nên đang muốn chuyển sang Kinh Tế hii .
  2. gwens83

gwens83 Thành viên rất tích cực

Học KT chắc Nhật ổn nhất (tất nhiên tương đối chung chung là thế, chứ còn tuỳ trường và chương trình học nữa).
    Dưng phải cái sống ở Nhật nghe phong phanh là hơi khổ, nếu ngoại ngữ chính của bác là tiếng Anh.
    Nên nếu tiếng Nhật bác ổn thì đi Nhật thôi. Nếu ko em nghĩ đi Sing ngôn ngữ thì tiếng Anh cũng ổn, cũng văn minh tiên tiến, cái chính là gần nhà đi lại thăm gia đình cho dễ (cái khổ lớn nhất của du học là xa Bố Mẹ, còn mọi cái khác dần là khắc phục được hết).
    Nói chung em ko thích bọn TQ.
  3. binhanh_tqvn

Em học bên China 5 năm rồi , chán lắm rồi . Chẳng muốn học nữa nhưng chắc hè về chiều ý ông bà già xem sao , ông bà già cứ bắt chọn mấy nước đó mà đi hic hic . Nghĩ lại cảnh học 1 năm tiếng nữa lại càng thấy chán mà dân Khựa thì bẩn thỉu , nhưng mấy thằng tầu em chơi đều tốt nhưng cảnh vật và con người đây quen rồi nên muốn chuyển sang nước khác học hic .
  4. vulavua

vulavua Thành viên mới

Bác không biết tiếng Nhật!! Vậy thì học tiếng 1 năm cũng không an thua đâu. Nếu apply thì apply những trường đào tạo master bằng tiếng Anh ý. E thì học bằng tiếng N nhưng đa số các bác e quen toàn học master và doctor bằng tiếng Anh.
    Với lại chân thành góp ý với bác rằng xác định rõ mục tiêu đi học của mình là gì. Học làm gì? Bởi được cái bằng mang về không phải chuyện đùa, nhất là học ở Nhật tốn cơm tốn của (em đoán chắc bác đi tự phí phải không). Học ở Nhật thì ngoài cái con gái xinh ra còn thì buồn tẻ kinh khủng.
  5. arinaga

arinaga Thành viên mới

học và làm việc ở nhật vất vả vãi, tiền chi tiêu thì đắt đỏ, dân thì chẳng kiếm đâu ra đứa biết t.anh
    cao học năm nay thi hình như chưa cần toefl đâu ah, trường cũ của e, tự nhiên, hok thấy đề cập đến
    hay là nó bắt tốt nghiệp mới cần điểm toefl ý nhỉ
    giả sử nếu bắt buộc thì ielts có thay thế toefl hok nhi?
  6. ongvang1789

ongvang1789 Thành viên mới

theo các bác thì giờ học thạc sỹ ở VN ( tôi nói là 1 số trường liên kết với nước ngoài dạy ngay tại việt Nam ấy họ học bằng tiếng anh ) thì liệu có Ok ko nhỉ ?
  7. dangnam0511

dangnam0511 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cứ học nói tiếng Việt đi đã rồi muốn học gì thì học.
  8. NoIdea

NoIdea Thành viên rất tích cực

Tớ đang học về Cầu Đường , chỉ sợ sang một số nước ko học được nên đang muốn chuyển sang Kinh Tế hii ...................
    * Cầu đường hả?
    Đào tạo Master trường tớ: 3 năm, học tối.
    - Tuyển sinh vô tội vạ: Bao nhiêu cũng nhận. Không đủ giảng viên thì ghép lớp, sống chết mặc bay - tiền thầy bỏ túi. (Ví dụ: riêng chuyên ngành tớ năm kia tuyển ~1 trăm học viên. Đến khoá sau, cũng chuyên ngành đó - tuyển ~150 học viên, lại còn học ghép với mấy chuyên ngành khác).
    - Nội dung học cũ nát: T_T, Triết này, tiếng Anh giả cầy (còn thấp hơn cả năm 1 đại học nữa), mấy môn cơ sở chẳng bao giờ dùng tới.
    ...............
    Nói chung là giống như làm hàng chợ vậy. Nặng về thu tiền học, tạo công ăn việc làm, kiếm giờ giảng để giảng viên lên PGS, GS.
    *
    Tất nhiên là vẫn có trường làm khá nghiêm chỉnh như ĐHXD Hà Nội (vì nghiêm nên cũng ít học viên hơn nhiều). Tuy nhiên, cái tối quan trọng là Nội Dung học thì không khác mấy ==> Theo tớ thì cũng vứt.
    *
    To mồm thế thôi, nhưng chính mình cũng phải đâm đầu vào
    , giải quyết khâu OAI là chính.
  9. binhanh_tqvn

Bạn này bị dở người hay ko biết đọc tiếng Việt vậy .Ngu thì ngu vừa thôi chứ . Khi mà Quote bài viết của ai đó thì nên đọc và ngẫm nghĩ trước khi phát biểu ... Chứ có học mà phát ngôn những câu thiếu muối như thế thì ...
  10. kesaudoi

kesaudoi Thành viên quen thuộc

Có tiền và thời gian thì một con bò cũng thành được tiến sĩ