1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về việc có nên học tiếp lên tiến sỹ không?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi okiaemdayah, 01/04/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. okiaemdayah

okiaemdayah Thành viên mới

Em năm nay tốt nghiệp ra trường là 26t (em đi du học- do học chậm mất 2 năm); ngyeu ng iếc chưa, ra trường thì có việc làm ổn định, còn đi học thêm thì mất thêm 4 năm nữa, sau đó có được cái bằng tiến sỹ. Nhà còn mẹ và 1 đứa em đang học đại học năm 4. Dám hỏi các bác liệu em có nên học thêm 4 năm nữa, hay về VN với bằng kỹ sư và gây dựng sự nghiệp, gia đình? thank các bác nhiệt tình!
  2. Superdream

Superdream Thành viên mới

Bác là trai hay gái ?. Theo bác thì lập gia đình và đi học tiếp cái nào quan trọng hơn ?.
  3. okiaemdayah

Mình là trai, đang rất băn khoăn vì còn mấy tháng nữa ra trường rồi, cầm cái bằng đỏ mà kô học lên cũng phí, học lên thêm 4 năm để mẹ già ở nhà một mình nghĩ cũng chạnh lòng!!!6 năm ở xứ người cũng có nhiều cái lạ, nhưng cũng là cả tuổi xuân các bác ạ!
  4. xfreez

xfreez Thành viên rất tích cực

Những quyết định này thì tuỳ từng hoàn cảnh mỗi người mà quyết định hợp nhất nhưng chung.
    Trai 26 còn trẻ lắm học thêm vài năm nữa là vừa. Trai tầm 30 mới chín xoắn làm gì hàng họ sớm thế!
  5. cleverview

cleverview Thành viên rất tích cực

Liệu cơm gắp mắm. Nói thế ai biết được.
  6. kojizo

kojizo Thành viên mới

cos co hoi thi nen hoc tiep'
    hoc ko bao gio la thiet.
  7. okiaemdayah

Các bác đã nhiệt tình thì em cũng cố gắng trình bày suy nghĩ thực lòng của em mà đáp lại như này:
    Công danh, sự nghiệp, là thân trai ai chả mơ tới; gia đình, vợ con thì tất nhiên nhiều người mơ ước. Tại trường em học, chưa có ai làm tiến sỹ cả, còn các anh chị học xong đại học về làm việc thì lương lậu khá cao, có điều kiện chăm lo cho gia đình, rồi vợ con.
    Tất nhiên thời buổi này cái bằng TIẾN SỸ cũng có cái giá của nó, nhất là đi nước ngoài về!
    BIết lên đây hỏi là thất sách, mà nếu em có lựa chọn nào, hẳn các bác cũng đoán được qua bài viết đầu tiên nên cũng kô cần replay và hỏi thêm nữa, mời các bác tiếp stục tư vấn cho em:)
  8. daigia001

daigia001 Thành viên mới

VN chuộng bằng cấp
    cứ học tiếp đi sẽ có tác dụng đấy
    về VN sau đi học lại tốn kém mà lại chẳng ra gì
    4 năm là dài nhưng đi học không có nghĩa là không có tiền
    bà già với cu em ở nhà thì cứ bơm tiền về là yên ổn hết
  9. bhp46171

bhp46171 Thành viên rất tích cực

mới có 26, tiến sĩ về 30 là đc rồi, có điêukiện thì đi học. sau này muốn học mà vướng bận các thứ khác vào thì chẳng có cơ hội mà học, con trai thì mình thấy chả sao, ở nhà mẹ cũng có thằng em rồi. nếu bà già bắt về cưới vợ thì mới lo chứ ko có ý kiến j thì cứ học đi, đằng nào chả mất cái tuổi thanh xuân rồi :D.
  10. nothinglastz

nothinglastz Thành viên quen thuộc

Theo em bác còn trẻ, nên học nốt 1 thể đi. Chuyện vợ con lúc nào chả được, đang có đà thì cố mà học nốt, sau lười lắm bác ạ :D