1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về việc nhổ răng?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi nuhoncuagio, 24/03/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nuhoncuagio

nuhoncuagio Thành viên mới

Em có cái răng ở hàm nhai bị hỏng, giờ muốn đi nhổ để trồng răng giả, ai đã có kinh nghiệm nhổ răng cấm rồi chỉ cho em với ạ.
    - Nhổ răng hàm nhai có ảnh hưởng gì tới dây thần kinh ko ạ? Răng em là răng nhai số 3 bên trái, hàm dưới. Dạo trc bị sâu phải đi trám 1 lần, đợt này mảng trám bị bong ra em cứ chủ quan ko đi trám lại.Mấy hôm trc ko biết nhai thế nào mà nó mẻ mất 2/4 góc răng luôn, hix.
    - Nhổ xong có trồng răng đc liền ko ạ? hay phải chờ mất bao lâu mới trồng răng giả đc?
    - Nếu mình có bảo hiểm y tế thì có đc chi trả cho dịch vụ nhổ và trồng răng ko ạ?
    - Cuối cùng, chi phí chi 1 lần nhổ và trồng hết khoảng bao nhiêu ạ? Nên đi làm ở bệnh viện hay là phòng khám tư ạ?
  2. Reddman4ever

Reddman4ever Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tiện thể cũng nhờ topic bạn chủ top, cho mình hỏi là răng khôn hàm dưới mọc nằm ngang thì có nên và có nhổ được không nhỉ ?
  3. lanpurge

lanpurge Thành viên gắn bó với ttvnol.com

tớ răng trám lâu rồi, có lần bị hở vết trám đi TT y tế Quận bác sĩ khám 20K ! xong phán nhổ ! ... đóng thêm 80k nữa ! vậy là xong cái răng hàm dưới trái trong cùng ! còn chi phí trồng thì tớ ko biết vì đó tới giờ tớ không trồng thêm, ăn uống thì thấy bt ! cách vài năm rồi nhá ....
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    còn khám BHYT thì chờ lâu lắm ấy ơi ... chắc ko có miễn phí đâu ....
  4. Thiet_Moc_Chan

Thiet_Moc_Chan Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Sau khi nhổ răng, thì cần phải trồng răng. Trồng răng là chuyện hết sức phức tạp, cần tham khảo nhiều ý kiến của các bác sĩ. Bới vậy chỉ nên quyết định nhổ răng khi ko còn cách nào cứu vãn cho cái răng đó (bạn cứ hỏi han tất cả các chuyên gia đi nhé)

Nếu là nhổ răng bệnh lý thì chi phí sẽ được Bảo hiểm y tế chu cấp. Nên nhổ ở bệnh viện vì nếu nhỡ có gì xảy ra thì còn cấp cứu ngay ở đó được. Sau khi nhổ răng, cần uống thuốc chống viêm lợi, ăn cháo trong 1,2 ngày, và kiêng hút thuốc lá

Sau khi nhổ răng 1 tháng thì có thể tính tới chuyện trồng răng. Trồng răng là chuyện phức tạp, bạn cần tham khảo nhiều ý kiến trước khi quyết định chọn phương án trồng răng như thế nào (có 3 phương án : làm cầu, trồng implant, làm răng giả tháo lắp). Bảo hiểm y tế ko chu cấp cho việc trồng răng
  5. mackay

mackay Thành viên mới Đang bị khóa

tiện thể cho mình hỏi răng khểnh kẹp răng có khó ko a.
  6. nuhoncuagio

nuhoncuagio Thành viên mới

Chắc là phải nhổ thôi ạ, vì nó bị mẻ mất 2 góc rồi, tuỷ cũng mất hết nên gây hôi miệng lắm, mấy hôm nay nhai cứ bị cấn cấn, xước cả lưỡi. Nhổ răng tại bệnh viện thì mất khoảng thời gian bao lâu ạ?Sau khi hết thuốc tê có đau lắm ko nhỉ? mất nhiều máu ko nữa? hix.Phương án trồng răng nào là hiệu quả và chi phí như thế nào ạ?
  7. lanpurge

lanpurge Thành viên gắn bó với ttvnol.com

thì tiêm thuốc tê là hết chả có cảm giác gì ! bác sĩ thò cái kềm vô ... rồi bẻ ... lôi răng ra ... ko đau gì hết ... cho thuốc zìa uống !
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    nhổ răng lẹ lắm ... vài phút thôi ...
  8. anbinh1

anbinh1 Thành viên quen thuộc

Không lẹ đâu.
    Tôi sắp phải nhổ đây
    Trước tiên là phải chụp hình xem cái răng đó nó ra sao đã.
    Ngày nhổ răng thì họ tiêm thuốc tê. Tiêm xong, ra ngoài chờ cho thuốc ngấm.
    Vào họ xem phản ứng. Nếu mình vẫn còn đau quá thì họ tiêm thêm. Thấy tê đủ rồi, họ mới nhổ. Nhổ răng hàm thì hơi khó, nếu răng mình hư, sợ còn sót chân răng hay còn mảnh gẫy thì họ chụp lại hình để kiểm soát.
    Lúc nhổ thì có thuốc tê nên không đau, chỉ sợ thôi... Nhưng về nhà, thuốc tê giảm mới thấy đau...
    Mình nhổ như vậy đấy.
  9. Thiet_Moc_Chan

Thiet_Moc_Chan Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Trường hợp của bạn có thể là loại răng khó nhổ rồi. Nếu vậy thì nhổ sẽ lâu đấy. Như tôi, họ tiêm thuốc tê, và phải nhổ 2 lần. Vì nó mẻ, gần như vỡ làm 2 mảnh. Bác sĩ phải dùng kìm bẻ ra làm 2, rồi cứ lay đi lay lại, như nhổ cái cây đang bám chặt vào rễ vậy. Răng càng bị bệnh lý nhiều thì càng khó nhổ, vì nó cứ dính chặt vào xương ổ răng. Nhổ xong chắc họ còn phải làm 1 thủ thuật nữa là bấm gai xương ổ răng. Lúc đang nhổ thì ko đau lắm, vì đã có thuốc tê. Nhổ xong họ cho bông và phải cắn chặt trong 1h để máu đông lại. Sau khi thuốc tê hết tác dụng thì rất đau, lúc đó thì phải uống thuốc giảm đau

Việc trồng răng là phức tạp đấy. Ko nên làm cầu vì nó sẽ phá hủy 2 cái răng tốt bên cạnh. Chỉ còn 2 phương án này thôi :

- Dùng răng giả tháo lắp. Giá chắc khoảng 1.5 - 2 tr. Cách này có vẻ bất tiện
    - Trồng răng implant. Cách này khá đắt (1000 $) và cũng chứa rủi ro

Mà bạn là nam hay nữ đấy ? Nếu là phụ nữ đang có bầu thì ko nhổ răng được đâu
  10. Reddman4ever

Reddman4ever Thành viên gắn bó với ttvnol.com

hic, tự dưng cái răng khôn nó lại mọc ngang làm khổ tôi rồi.

Lúc làm thì không sợ đau, chỉ ngại sau khi nhổ phải kiêng kị, thuốc thang, hạn chế ăn uống..mới mệt.