1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về việc thực tập

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi emgaionline, 18/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. emgaionline

emgaionline Thành viên quen thuộc

Hỏi về việc thực tập

Em có nghe HM nói lè International student hết được thực tập . Không biết có đúng không ?
    Còn chuyện này nữa , trong web của RMIT ghi lè học 4 năm include 1 năm thực tập ở năm thứ 3 làm việc full-time có trả lương . Nhưng em lại được biết là thực tập không phải trong giờ chính khoá , mà phải đi thực tập trong khi hè còn năm thứ 3 vẫn phải đi học .
    Chẳng biết thực hư thía nào hít ???
  2. haminh

haminh Thành viên rất tích cực

À, thực tập trong thời gian hè thì chỉ được tối đa ba tháng thôi. Cái này thì SV du học được phép, nhưng em đừnghy vọng quá, chance chỉ có 1% trừ khi em học đứng trong Top của trường ĐH.
  3. hungoluv

hungoluv Thành viên mới

To: emgaionline.
    Sao em không hỏi chung 1 topic mà tách ra làm 2 cái làm gì vậy ??? Nghe em nói thì anh đoán được là em dự định học 1 trong các ngành business đúng không? Đúng là tất cả các ngành thuộc business ở RMIT (trừ Administration, quản trị kinh doanh) đều đòi hỏi 3 năm học và 1 năm thực tập. Về 1 năm thực tập thì trường RMIT sẽ giới thiệu cho sinh viên các địa điểm làm việc, cơ hội sẽ cao hơn em tự đi xin nhiều (nều tự đi xin thì như haminh nói, chance la 1% thôi, thậm chí ít hơn) vì 99% Cty đòi hỏi phải là thường trú dân của Úc mới nhận). Tuy nhiên trường sẽ không bảo đảm cho em la em sẽ có công việc thực tập(tùy vào Cty có nhận hay không), lương thực tập cũng không cao như quảng cáo đâu, chỉ khoảng 8-10 AUD/hour thôi. Nên nhớ là em vẫn phải trả học phí cho RMIT trong thời gian thực tập vì bị tính là 1 năm học. Nếu trường hợp em không xin được việc thực tập 1 năm thi anh nghe nói em phải làm bài luận văn tốt nghiệp thay cho thực tập (điều này anh chỉ nghe bạn nói, không chắc 100%, xin các bạn học business ở RMIT kiểm chứng giùm). Anh biết không nhiều về business RMIT vì anh học Mechanical Engineering, nhưng anh có 1 số bạn học business RMIT thực tập tại Melb, Sydney, USA thậm chí Korea nên cũng biết sơ sơ về chuyện này.
    Nếu em học kĩ thuật thì em chỉ phải thực tập 12 tuần (cái này mới là thực tập hè) nhưng phải học 4 năm. Nếu xong 4 năm mà vẫn chưa thực tập 12 tuần thì chỉ được phát giấy chứng nhận hoàn tất chương trình học để xin việc làm, sau 12 tuần làm việc thì mới được cấp bằng chính thức.
    Tóm lại nếu học ở RMIT , business thì thực tập 1 năm được tính vào chính khoá (em vẫn phải trả tiền học phí tuy không đi học cho RMIT trong 1 năm thực tập này, mắc hơn tiền em làm được từ thực tập rất nhiều) nên không phải là thực tập hè (vacation work). Nếu em học kĩ thuật (engineering) thì mới là thực tập hè và không phải đóng tiền cho RMIT. Anh nghĩ chính vì em nghe nhiều thông tin, 1 số từ người học business, 1 số từ engineering nên mới bị confused như vậy. Không biết thông tin anh cho có làm em clear thêm chút nào không. Hi vọng là có.
  4. emgaionline

thanks anh nhiều lắm . Nhưng em nghe nói thực tập hết cho SV du hoc rùi . Đến lúc đó tính sau . bi giờ lo vụ VCE đã Cái này em post trước khi quyết định học VCE .
  5. hungoluv

hungoluv Thành viên mới

Em nghe ai nói chuyện này vậy ? Du học sinh không được thực tập là do chính phủ Úc không cho phép hay là ý em là đây là chuyện của trường RMIT ? Anh thì chưa nghe tin này, nhưng mà anh nghĩ thực tập được hay không là do Cty nhận mình hay không thôi (trong thời gian học được phép làm việc 20 giờ/tuần còn thực tập hè thì không có vấn đề gì hết). Còn chuyện thực tập 1 năm trong khóa học 4 năm thì không tính là đi làm mà tính là đi học vì em vẫn phải trả tiền học cho RMIT năm đó. Thực tập không có nghĩa là em phải thực tập ở Úc, em có thể xin việc ở các nước khác như Đức, Pháp, Mỹ, Việt nam... miễn là em đạt đủ thời gian yêu cầu, cho nên anh nghĩ em không cần phải lo lắng về việc có được thực tập hay không, nên suy nghĩ về việc có ai chịu nhận em hay không thôi .

6. haminh

hì, vậy là RMIT ép người rồi. Ngày xưa mình học Swinburne, đi thực tạp nguyên 1 năm fulltime (38 giờ/tuần, liên tục 1năm) nhưng đâu phải trả học phí đâu. Chỉ đóng 30AUD làm phí Admin thôi.
    Nhưng bây giờ Úc hết cho thực tập trong nước rồi. Tội nghiệp thế hệ đi sau. Còn nếu đi thực tập mà vẫn đóng học phí thì thà ở trường học cho rồi. Đi thực tập kiểu đó còn lỗ thêm vì hồi anh thục tập, được trả 30000AUD/năm (gross), tiết kiệm lắm cũng để dành được khoảng mười mấy ngàn = tiền học phí!! hehe
  7. emgaionline

Nếu theo ngành Acct của em thì nó bắt mình đóng 4000AUD cho năm đó đấy ạ . Nó tính là 25% tiền lương của thời gian mình làm việc . Dzị mà em cứ tưởng nó sẽ kiếm job cho mình tuỳ theo số điểm mình đạt được ấy chứ .
    Còn về vụ VCE , em có lên IDP hỏi . Hic hic , DSQ không cho HS đi qua học year 12 . Mặc dù trường RMIT cho .
    Nhưng mà nếu như đạt điểm IELTS 6.0 thì chưa tốt nghiệp PTTH vẫn có thể qua học dự bị vào tháng 2 or 3 . Các bác ở đây có ai biết chương trình này không ạ ? Nếu có thì nó tên là gì thế ạ ? Để em vào website của RMIT kiếm thử ạ .
  8. emgaionline

Em có hơi thắc mắc cái này ạ . Nếu như năm thứ 3 mình không kiếm được job hoặc là chính phủ Úc không cho International Student thực tập nữa . Vậy thì năm thứ 4 , mình và tụi local phải học riêng ra à ???
  9. haminh

Học là học theo tín chỉ. Em không thực tập thì ở nhà học tiếp năm cuối. Đứa nào đi thực tập thì năm sau quay về học năm cuối (sẽ tốt nghiệp trễ hơn em 1 năm). Có sao đâu?