1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về visa và vấn đề lưu trú tại Canada!

Chủ đề trong 'Canada' bởi dilav, 15/07/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. dilav

dilav Thành viên mới

Hỏi về visa và vấn đề lưu trú tại Canada!

Xin hỏi mọi người trong Box này mấy việc sau:
    Mình đã xin được visa vào Canada dưới dạng Visitor (V-1), hạn visa là từ tháng 12/2005 tới tháng 8/2006 này, giá trị 1 lần. Để xin visa, mình đã xin được một công ty nhận thực tập và chi phí cho chuyến đi là tự túc. Sau đó, do việc gia đình, mình đã không đi được theo dự kiến (như giấy tờ đề nghị và giấy nhận của công ty bên đó gửi về, lúc đó là dự tính đi vào tháng 2, mình xin 6 tháng lưu trú, nên có lẽ họ cho mình đến tháng 8 là vì thế). Bây giờ, nếu mình đi, công ty đó sẵn sàng nhận lại. Tuy nhiên, mình không rõ là:
    1, Nếu mình sang Canada vào ngày cuối cùng trước khi hết hạn thì có được phép vào Canada nữa không? Liệu lúc đó Hải quan Canada sẽ cho vào và sẽ cho mình giấy lưu trú cho 6 tháng tính từ thời điểm nhập cảnh ko?
    2, mình có cần phải xin một giấy mời mới của công ty bên đó không, để chứng minh mục đích nhập cảnh? Và có cần phải chứng minh lý do thời gian đi bị trì hoãn là vì sao không?
    3, nếu lúc đó thời gian xin lưu trú kéo dài hơn 6 tháng thì có được hải quan chấp nhận ko? hay là mình cứ làm việc rồi xin mới thêm sau?

Ngoài ra, mình có mấy câu hỏi khác liên quan tới vấn đề kết hôn với người mang quốc tịch Canada, đó là:
    1, ngoài lý lịch tư pháp thì có nhất thiết phải có giấy chứng nhận độc thân không? để kết hôn thì cần những giấy tờ gì?
    2, các giấy tờ liên quan tới cá nhân nên dịch và công chứng ở nhà hay mang sang đó làm để có giá trị pháp lý?
    3, nếu đã chuẩn bị đầy đủ giấy tờ ngay từ ở Việt Nam, thì có cần phải lên ĐSQ Việt Nam để làm thủ tục gì không?
    4, nếu vừa sang, đã làm thủ tục kết hôn luôn, thì sẽ mất khoảng 8-12 tháng để được xin immigrant. Vậy trong thời gian chờ đợi có phải xin lưu trú mới hay đương nhiên được coi là diện được chấp nhận cho lưu trú. Và làm như vậy có bị nghi ngờ là kết hôn giả không?
    5, lương tối thiểu của người mang quốc tịch Canada phải là bao nhiêu để có thể bảo lãnh cho vợ (chồng) của mình ở lại theo diện vợ chồng?

Mong bạn nào biết thì trả lời sớm giúp mình. Xin cám ơn rất nhiều!
  2. emxinh

emxinh Thành viên rất tích cực

đúng ra là ko có vấn đề gì. nhưng để chắc chắn thì tốt nhất nên phone thẳng lên sở di trú hỏi cho chắc
  3. yony

yony Thành viên mới

Tớ có 1 ít kinh nghiệm nên trả lời dc 1 số câu :
    1, Nếu mình sang Canada vào ngày cuối cùng trước khi hết hạn thì có được phép vào Canada nữa không? Liệu lúc đó Hải quan Canada sẽ cho vào và sẽ cho mình giấy lưu trú cho 6 tháng tính từ thời điểm nhập cảnh ko?
    - Visa của ấy là visa du lịch à? Theo tớ biết thì vào ngày cuối cùng vẫn được. Giấy lưu trú chắc cũng sẽ OK. Ngoài ra, trả lời luôn1 câu ở dưới, khi hết 6 tháng lưu trú thì mình có thể xin gia hạn thêm 6 tháng nữa, đặc biệt là nếu trong thời gian chờ làm RP theo dạng kết hôn thì có khi còn đc 1 năm.
    2, mình có cần phải xin một giấy mời mới của công ty bên đó không, để chứng minh mục đích nhập cảnh? Và có cần phải chứng minh lý do thời gian đi bị trì hoãn là vì sao không?
    - Nếu cẩn thận thì cứ làm cho chắc ăn. Nhưng nói chung tớ thấy ở sân bay, douane canadiene rất dễ tính, đặc biết nếu mình nói đc tiếng Pháp. Còn tụi immigration ở trong thì thực ra cũng ko khoai lắm đâu, cứ tự tin, giải thích rõ ràng là qua hết. Vì thực ra mình có nói dối đâu .
    3, nếu lúc đó thời gian xin lưu trú kéo dài hơn 6 tháng thì có được hải quan chấp nhận ko? hay là mình cứ làm việc rồi xin mới thêm sau?
    - Cái này tớ nghĩ nếu có bằng chứng bằng giấy tờ thì thử xin luôn ở cửa khẩu xem, còn nếu ko thì sau này gia hạn chắc cũng đc. Quan trọng là mọi việc của mình đều có bằng chứng.
    4, các giấy tờ liên quan tới cá nhân nên dịch và công chứng ở nhà hay mang sang đó làm để có giá trị pháp lý?
    - Công chứng ở nhà cũng có giá trị mà. Mỗi tội hơi đắt với mất công đi lại. Giấy tớ nào bằng tiếng A hoặc P thì công chứng ở đây nhanh và rẻ hơn, vào Centre de Service ở các trường Đh hoặc vào trong thành phố (tớ quên tên cái service đấy rồi). Hình như là 1 hay 2 $/document ý.
    Bonne chance !!!
  4. blackland6373

blackland6373 Thành viên mới

Được blackland6373 sửa chữa / chuyển vào 19:07 ngày 13/12/2006
  5. IOX

IOX Thành viên mới

Chào Các bạn mình có mấy điều cần hỏi về cách làm Hồ sơ đi định cư Canada sau đây, mong bạn nào biết trả lời giúp nhé. Cảm ơn.
    -Mình đang chuẩn bị làm hồ sơ đi định cư Canada cho gia đình ( Mình+Vợ+Con trai 4 tuổi), theo hướng dẫn trên website của sở di trú Canada www.cic.ga.ca. Nhưng thấy thời gia họ nói hồ được xét lâu quá đến 38 tháng ( chỉ có 30 %). Vậy có cách nào nhanh hơn không các bạn ? .
    -Việc làm hồ sơ xong có cách nào để biết sớm hồ sơ của mình có thiếu gì không từ cơ quan đại diện di trú tại khu vực ? Vì e chờ đến khi xét họ nói thiếu hoặc bổ sung thì mất thời gian quá !
    -Có người nào đã từng tự làm hồ sơ xin đi định cư Canada rồi hiện đang ở Canada thì cho mình xin email để nhờ tư vấn nhé ?
    -Câu hỏi cuối cùng là mình có nên thuê dịch vụ làm hay không ? Nếu có thì ai biết nơi nào uy tín chỉ giúp với nhé ?
    Rất mong nhận được trả lời. Xin cảm ơn trước.
  6. nhaquecanthan

nhaquecanthan Thành viên mới

7. IOX

IOX Thành viên mới

Chào bạn nhaquecanthan
    Xin cảm ơn bạn trả lời những thăn mắc của mình. Đã gửi email hỏi thêm bạn mấy việc, nếu có thời gian trả lời giúp nhé.
    bây giờ bạn đang ở nước nào thế ? Chúc bạn và gia đình có 1 cái tết vui vẽ nhé.
    IOX
  8. nhaquecanthan

nhaquecanthan Thành viên mới

Tớ đang ở Hà Nội , tớ lười viết lắm ;) bạncó hỏi gì cứ phone , tớ biết sẽ hướng dẫn cụ thể( số phone xem trong PM )
  9. huynhchi

huynhchi Thành viên mới

Mình đang có người quen muốn xin qua Canada làm việc, nhưng chẳng biết bắt đầu như thế nào, mọi người có thể giúp giùm được không,
    hay chỉ mình cách thức "mò" như thế nào (nếu có được địa chỉ website thì quá tốt), vì bây giờ chẳng biết bắt đầu như thế nào nữa?Híc, nên chẳng biết giúp ông này làm sao hết!
    Rất mong trả lời!
  10. raklei

raklei Thành viên mới

Bắt đầu ở đây
    www.cic.gc.ca
    Mọi thông tin trong đó cả.
    Được raklei sửa chữa / chuyển vào 02:00 ngày 20/03/2007