1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về ý nghĩa con số mà bác sỹ ghi khi đo thị lực hai mắt

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi JWalker, 02/02/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. JWalker

JWalker Thành viên mới

Tại sao lại có con số MP 20/80, MT 20/70 nhỉ? Ý nghĩa của nó là gì? Em hem hiểu ạ. Thanks
  2. sakura

sakura Thành viên rất tích cực

mắt phải và mắt trái ấy mà, chắc là chỉ số bệnh lý chứ bình thường thì 10/10 hoặc 9/10. Mắt cận hoặc viễn sẽ còn 5/10 hoặc 6/10 thôi
  3. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

sao ko hỏi luôn bs, ktv lúc nguời ta ghi kết quả vào sổ khám bệnh á.
  4. nouveau

nouveau Thành viên rất tích cực

Bác tiến đến cái bảng Số/Chữ để kiểm tra thị lực là sẽ thấy những số này ấy mà, đứng cách xa 6m mà đọc đc dòng thứ 3 hay 4 từ dưới lên sẽ là mắt 20/20 tức là thị lực bt, 20/80 tức là mắt phải bác có thị lực =1/4 người bt, 20/70 là bắt trái bác bằng 2/7 người bt. Sẽ thử kính cho đến khi nào 20/20 +thoải mái thì thôi.
  5. JWalker

JWalker Thành viên mới

Hỵ hỵ, các bác giải thích đã chắc chưa, cháu nó vẫn thấy lăn tăn ạ, đây là lĩnh vực chuyên môn quá, bác sĩ ở bệnh viện mắt TW nói là đó là phần mười gì đó, nhưng tại sao lại là 20/80 mà không phải là 1/4? tại sao lại không phải là 25/100? tại sao luôn có số 20 ở phía trước? Quá là chuyên môn :|
  6. TheDoEm

TheDoEm Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Theo mình người ta dùng đơn vị % là để chỉ sự chính xác cao của việc đo mắt . Nó đúng đến từng % .

Còn nếu dùng theo 1/4 thì chỉ là hệ 10 thôi , k chính xác đc như % kia .

[-XNghe giải thích như mình liệu có vô lý quá k nhỉ ??
  7. nouveau

Thích chuyên sâu thì mới đọc

http://en.wikipedia.org/wiki/Visual_acuity
  8. lehongphu

lehongphu Thành viên rất tích cực

Có vẻ không thuyết phục lắm vì không lẽ bác sĩ VN lại tính chỉ số gì đó của mắt theo hệ đo lường của Anh (cái 20 mà bạn giới thiệu là tính theo Foot), thị lực thì người ta hay nói là 7/10, 9/10,...hoặc nói là "tương đương đếm ngón tay trong vòng bao nhiêu mét" chẳng hạn chứ có thấy nói theo yard/foot/inch gì đâu.

Có 2 yếu tố hay được nghe khi nói đến một số tật của mắt (cận/viễn/loạn thị) là "trụ" và "cầu" vì mắt là 1 thấu kính, nếu mắt có tật người ta có thể xử lý bằng cách cho đeo kính với các loại kính trụ/cầu/kết hợp cả 2 tùy mức độ cho phù hợp.

Suy luận theo hướng đó thì đoán mắt phải và mắt trái của chủ top trong 2 cái "trụ" và "cầu" nói trên thì 1 thứ giống nhau, thứ kia bị khác một chút chứ không phải là thị lực chỉ bằng 1/4 người bình thường ("20/20").

Còn muốn biết cụ thể thì nên hỏi bác sĩ nhãn khoa vì đây là vấn đề chuyên môn nên bác sĩ chuyên khoa khác (nội/ngoại/nha/sản/...) chưa chắc đã trả lời đạt yêu cầu được.
  9. nouveau

Em nói dựa trên kn đi khám mắt, đo kinh đều đặn 6 tháng 1 lần trong 16 năm qua. Cầu là số kính cận viễn, trụ là số loạn, còn trục và khoảng cách đồng tử là về quy cách cắt mắt kính sao cho phù hợp với mắt mình. Còn thị lực thì thử bằng bảng.
    Em thì em nghĩ em đúng, nhưng cũng như bác nói, hỏi bs chuyên khoa là chuẩn nhất.