1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi xin kinh nghiệm mua tranh thêu

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi MissFieu, 22/02/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. MissFieu

MissFieu Thành viên rất tích cực

Hỏi xin kinh nghiệm mua tranh thêu

Em định mua một bức tranh thêu tặng 1 thầy giáo người nước ngoài. Lúc đi mua mới thấy phức tạp
    1. Kích thước của bức tranh, em định mua loại 60x70 hoặc 50x60. Với loại đó, việc bảo quản, vận chuyển lên máy bay có dễ dàng hơn ko?
    2. Giá cả. Em tham khảo ở các hàng tranh khác nhau thì giá nó cũng khác nhau 1 trời 1 vực . Cụ thể, ở Phi Hùng - Hoàng Hoa Thám thì bức 60x70 có 580.000 thui.
    Trong khi ở một hàng Nguyễn Thái Học là 1.260.000 Cá biệt, có hàng là 2.220.000
    Bà chủ hàng ở Hoàng Hoa Thám giải thích: Do nhà bà chuyên bán tranh lụa, sơn dầu của chồng bà - hoạ sỹ Phi Hùng. Bán tranh thêu chỉ là thêm cho vui, ko tính nhiều đến lãi. Hơn nữa, cửa hàng được thuê với giá rẻ nên cùng là 1 bức tranh, thì ở Nguyễn Thái Học bán đắt hơn nhiều.
    Mấy cửa hàng Nguyễn Thái Học thì bảo do họ thêu cẩn thận, thêu kĩ, kĩ thuật cao...
    Trong khi so sánh, thì em thấy mấy bức tranh thêu về Hà Nội đều như nhau cả .
    Vậy thì mua ở đâu là tốt nhất hả các pác?
    3. Chất liệu chỉ thêu. Tranh thường được thêu bằng chỉ tơ tằm, hoặc chỉ thô. Tất nhiên chỉ tơ tằm thì giá thành đắt hơn. Nhưng ko phải cứ chỉ tơ tằm mới đẹp. Điều này đúng, em xem mấy bức, đều thấy có nét đẹp riêng.
    Vậy em nên chọn tranh thêu loại chỉ nào?
    Hi`hi` em có 3 câu hỏi đó thui, các pa''c giúp em với nhé. Hoặc thêm thông tin về tranh thêu càng tốt. Em cám ơn nhìu nhìu

P/S: Cả mấy cửa hàng tranh thêu trên, đều bảo cơ sở sản xuất nhà họ ở Hà Tây
  2. MissFieu

Ặc ặc, các Pa''c giúp em với.
    Bồ hóng từ hôm qua tới giờ, chưa có Pa''c nào vô chia sẻ kinh nghiệm cả.
    Em xin vote ***** nhiệt liệt
  3. bankemsocola

bankemsocola Thành viên mới

Chưa mua bao giờ thì biết lấy kinh nghiệm ở đâu mà chia sẻ đây
    Bà chị cứ chọn cái nào trông đẹp mà rẻ là ổn
  4. raklei

raklei Thành viên mới

không biết ở HN thế nào chứ cả cái VN này tranh thêu nổi tiếng nhất phải là của XQ, còn không phải của XQ thì có thể coi là hàng lào phào như nhau cả thôi, cứ cái nào rẻ trông lại bổ mắt mà mua.
    hình như cửa hàng XQ ở HN ở phố Huế thì phải.
  5. raklei

raklei Thành viên mới

http://www.xqhandembroidery.com/en/contact.php
  6. verilog

verilog Thành viên mới

Mình cũng đã 2 lần đi mua tranh thuê rồi. Một lần 50x70 giá 280K và một lần mua hộ size 20x30 giá là 70K. Kinh nghiệm thì cứ thấy đẹp là mua bạn ạ. Giá cả thì trên phố cổ chuyên nói thách, vẫn bức tranh ấy nhưng bị nói thách lên đến 2-3 lần là bình thường (bán cho Tây mà). Thực ra mình biết là có 2 loại sản phẩm:
    + Một loại bình dân như mình vẫn mua, mua loại này chất lượng cũng được nhưng phải tinh ý để chọn được bức nào đẹp, tinh tế. Loại này có 2 chỗ rẻ không nói thách là: Shop gần ngã tư NTH giao với LD và cái thứ 2 là Bách Hóa Bờ Hồ.
    + Loại thứ hai là chất liệu đẹp hơn và thêu cẩn thận hơn, giá thường gấp 2-3. Mình recommend vào mấy hiệu ở Hàng Bông Gai, những bức này chỉ có ở đây mới có, đừng xem mấy cái loại bán theo dẫy như ở ngoài
    Giá thì 1 bức 30x50 là 500K bạn ạ.
    Nếu bạn quan tâm loại cao cấp này thì nên đi vài cửa hàng như mình nói ở trên, chọn loại đẹp, tinh tế, không đụng hàng và giá cũng tầm đó trở lên.
  7. MissFieu

Cám ơn Raklei và Verilog. Đã vote ***** roài
    Vàng vàng -50x70 mà có 280k, ở đâu mà hạt rẻ thế?
    NTH và LD là cái phố gì thế? Nguyễn Thái Học và????
    Chiều nay mình sẽ thử lượn ra XQ (phố Huế), hàng Gai, hàng Bông, và Bách Hoá Bờ Hồ xem mới được. Thanks 2 bạn nhìu nhìu