1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi ý kiến về trung tâm Âu Cơ

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi sfera, 18/07/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. jemand

jemand Thành viên mới

mình cũng nghe phong thanh là phí trọn gới khoảng hơn 5000E. đây là bao gồm cả phí học tiếng 6 tháng bên Đ nữa.
    Còn tin chính thức mình nghe được của 1 anh cũng đi theo AC là nguyên cái khoá học tiếng ở VN là khoảng 1000E.
    như thế thì cũng không đắt lắm đâu bởi như 1 số trung tâm khác cũng có giá gần như vậy. VD: trung tâm Bạch Đô là 4450E. BBI là 3000E... đấy là các dịch vụ trọn gói đó.
    còn chuyện về APS thì AC cũng cung cấp tài liệu nhưng chủ yếu là anh ấy tự tìm trên mạng.
    nói chung là tự mình quyết định thôi. có 1 số việc khó với người này nhưng lại dễ với người khác. vì chuyên môn hoá cả mà.
    chúc thành công!
  2. babe122

babe122 Thành viên mới

Đi theo Âu Cơ mất 3000 euro , chính xác các con số bác ạ. Em ở Kiel , em sống cùng kí túc các bạn Âu Cơ ngày trước nên mấy chuyện nội bộ của SV Âu Cơ em cũng dc "nghe" suốt . Phần nhiều các bạn thường than thở là học tiếng không tiến bộ được ( vì lớp học toàn người Việt ) , thời gian học ở Kolleg quá ngắn ( ngày trc là 6 tháng, giờ là 9 tháng ). Một số bạn sau khi học Kolleg của Âu Cơ xong thì đành cắn răng
    ra trường ngoài ( thường là Volkshóchschule ) để học thêm 1 kì tiếng ĐỨc . 1 số bạn sau đó cũng ko học ngay đại học mà bỏ đi làm ( không nghe giảng tot^´ dc ) . 1 số ít thì có ý chí , học tiếp đại học và học cũng kham được ( những người này em thấy họ thường ít tụ tập ăn uống, học chăm , có chí ) . 1 số khác , rất ít, sau khi học xong Kolleg AC thì lại... xin Zulassung của 1 trường Kolleg khác ròi học cùng sv quốc tế ( chấp nhận mất ít nhất 1 năm nữa ) .
    Em muốn khẳng định với các bác rằng, SV cũng có người này người kia, chẳng ai giống ai. Những gì em nói ở trên toàn mắt thấy, tai nghe, tay sờ và cảm nhận dc rõ ràng chứ ko phải nghe đồn linh tinh , phiến diện. EM chả có thù gì với trung tâm AC đâu nhưng thấy tình cảnh vậy thì chỉ muốn nói để các bạn có ý định du học Đức tham khảo , kẻo lỡ có theo rồi, lại sang đây hối hận ( em thấy nhiều bạn hối hận lắm ạ ) .
    Kính các bác .
  3. mercredi

mercredi Thành viên mới

Đi theo Âu Cơ, trừ tiền học tiếng ở nhà và tiền học ở bên Đức ( mình cũng phải đóng luôn cho họ ) thì sẽ mất là 3500eu. Tiền phí như vậy thật là khủng khiếp phải không. Với 3500eu thì làm được bao nhiêu việc rồi. VÌ thế tự làm hồ sơ là tốt nhất.
  4. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

AC thường dành cho 1 số bạn ko đủ khả năng tự làm hồ sơ và khả năng đi . THeo mình là vậy . Vì với số tiền 3000 Euro thì quả là kinh khủng , trong khi mình tự đi dịch hồ sơ , xin pv APS , gửi sang nc ngòai xin Zu , Visum này nọ chỉ khỏang 3 4 triệu thôi ....Học tiếng 2 tháng trong Uni thì khỏang 200-400 euro , 6 tháng thì cao lắm là 1200 euro , total chỉ khỏang 1500 euro , mà chất lượng thì hơn hẳn . Nhiều khi tự mình mày mò đi làm hồ sơ nó lại hay hơn cứ quăng cho trung tâm làm , về sau này nếu có freshman qua hỏi thăm thì chả biết gì cũng ngại lắm
  5. peacemoon

peacemoon Thành viên mới

nói chung tiền nào của đấy, ai thích tự làm thì tự làm, tiết kiệm nhiều tiền, ai kô thích thì bỏ tiền, đắt đỏ mất thì cũng đừng phàn nàn. Còn về chất lượng (nói đây là chất lượng học của SV nhé) thì mình nghĩ kô phụ thuộc vào Trung tâm mà phụ thuộc vào người học . Học ở AC mặc dù toàn người việt nhưng trong lớp hoàn toàn nói tiếng Đức. Bạn có chắc bạn cũng sẽ toàn nói tiếng đức với các bạn nước ngoài khi bạn học trong lớp với người nước ngoài không . Điểm yếu của SV VN là lười (hay nói hơn là ngại, sợ fehler machen) giao tiếp. Học chất lượng là ở mình, do đó đừng nói đến chất lượng học khi thảo luận về ÂC, mà chỉ nên thảo luận về chất lượng dịch vụ .
  6. jemand

jemand Thành viên mới

Đúng bác này là nhân viên AC rồi.
  7. jemand

jemand Thành viên mới

khổ. bây giờ lên 6000 rồi. 1 cô bé học cùng lớp với tôi vừa lên hỏi. thấy bảo đóng trước 750E. qua Đức nếu học 3 tháng mà thi đc Koleg thì sẽ được trả lại tiền của 3 tháng còn lại.....
  8. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

ko phải nhân viên mà chắc là học viên của AC ... thôi ko bàn về vấn đề NHẠY CẢM này nữa các bác àh mất công có Flame trên diễn đàn chị tunphuong ban nick hehhe
  9. TamThai

TamThai Thành viên mới

Tóm lại học tiếng ở Volkshochschule rồi thi vào Kolleg là rẻ nhất. Chứ học tiếng trong các trường tiếng bình thường đắt lắm. Học ở viện Goethe bên Đức mất mấy nghìn , mà chỉ có 2 tháng thôi.
  10. mochiko

mochiko Thành viên mới

Ở đây tất cả mọi người đều xin đúng ngành, đúng khối nên k đi Âu cơ cũng được. Như mình đây, học G ở VN, muốn xin sang học W ở Đức, năm ngoái cũng nghĩ k cần theo Âu cơ làm gì, tự xin hồ sơ lấy, nhưng rốt cuộc cũng k chuyển ngành được, xin kiểu gí nó cũng cho mỗi ZU G-kurs, của nợ thế k biết. Càng ngày bọn Đức càng làm chặt về vấn đề này. Thế nên năm nay đành cắn răng đi theo Âu cơ vậy. Mình cũng khuyên bạn nào có ý định chuyển ngành nên cân nhắc, mất 1 khoản tiền nhưng được việc, vì đúng là tự xin ZU chuyển ngành cơ hội được là không lớn.
    Được mochiko sửa chữa / chuyển vào 16:43 ngày 10/12/2009