1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi ý kiến về trung tâm Âu Cơ

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi sfera, 18/07/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rooney91

rooney91 Thành viên mới

Bác hỏi từ bao h thế
    Năm ngoái em hỏi thì 5k6 EUR, mới chỉ là chi phí ban đầu, về sau vẫn phải đóng thêm, cụ thể thế nào em không rõ
  2. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

thế mà em cứ tưởng bác htcuong đi theo âu cơ
    Theo 1 anh đã từng đi theo âu cơ nói với em, nếu không phải anh ý xin zulassung để học master và điểm đại học hơi kém thì ko bao h đi theo âu cơ cả :), ở bên này Âu cơ " nổi " như thế nhưng sang bên kia cũng " bình thường " lắm, đòi lại tiền mấy tháng học tiếng mà lâu và rắc rối kinh khủng. ( em nghe nói thế thôi ạ :D )
    Học tiếng Đức mà học người Đức thì hơi khó, chán và buồn ngủ , em thích học ng việt hơn
  3. rooney91

rooney91 Thành viên mới

Hic, mình học nhiều đoạn mà giải thích bằng tiếng Đức thì chắc chẳng hiểu tí gì quá
  4. haigokeo

haigokeo Thành viên mới

vào đến cốc này rồi mà còn đi Âu Cơ thì quá dumm chứ ko phải dumm nữa ^^
  5. sacredduty21

sacredduty21 Thành viên mới

Sang bên này mà bạn nào kiếm được ở thuê gia đình người Đức được thì học tiếng sẽ rất tốt.
  6. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

Em vừa hỏi bạn em xong. Nó đi theo Âu cơ, hết 4500e, bao gồm tiền dịch thuật, tiền làm hồ sơ, tiền dịch vụ, tiền học T.Đức 6 tháng bên kia trước khi vào Dự bị, nhưng nếu học xong sớm thì dc trả lại tiền., KHÔNG bao gồm tiền nhà, tiền sinh hoạt, tiền vé máy bay.
    Em hỏi nó vì sao lại đi theo Âu cơ, nó bảo là có 1 vài trường hợp mãi ko đc gọi phỏng vấn APS nên bị lỡ học kỳ , vì vậy bố mẹ bảo làm thế cho an tâm, sang kia còn có ng đón ^^
    ---------> cho em hỏi là có trường hợp thế này ạ ??? em chưa bh nghe thấy vậy cả ??? nộp hồ sơ, đóng tiền đầy đủ đúng hạn thì kiểu j chẳng đc gọi đúng ko ạ ??
    À nếu mà đối với những ai chưa biết hoặc kém tiếng đức thì còn fải học tiếng ở VN nữa, những ng đó thì mất 5600e
    Hix, lại vừa có 1 đứa bạn khác của em đi theo chương trình freshman của âu cơ , 16k euro :-ss, Âu cơ dụ đc nhiều ng quá :-ss
  7. rooney91

rooney91 Thành viên mới

Hix, vậy mà bạn mình phao tin đồn là hết 8k tất cả quá trình :-ss
    @haigokeo: Nhiều người biết vào đây mà vẫn theo Âu Cơ đó. Chả lẽ trước khi đi du học không search nổi Google một lần
  8. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Tớ hỏi hồi tháng 5 thì phải, nhớ mình đến hỏi có mấy bạn ở đấy cũng vừa đi phỏng vấn APS về. Thấy họ kếu là bên đấy họ mới xin được cái học bổng khóa học tiếng ở Đức nên mới có giá đấy, sang Đức học 6 tháng thi trượt được học miễn phí 3 tháng nữa để thi lại. Đấy là họ giới thiệu thế còn thực tế thế nào phải hỏi những bạn đi Âu Cơ về mới biết được, nhưng hôm đấy đến thấy bà tư vấn có mấy tấm gương ra đi từ Âu Cơ xong sang Đức vãi chưởng lắm, kiếm được học bổng tháng 800E tiêu thoải mái, chả rõ có phải chém ko, mà kể cả có thì chắc trăm người đi cũng chỉ có dc 1 người.
  9. la__bat__vi

la__bat__vi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

chắc mấy bác đó là ...dạng bác deutschlernen gì đó mà hay vào đây quảng cáo dạy tiếng Đức rồi .
    theo em biết , ở Đức thường không có học bổng cho hệ đại học , học bổng nếu có ( ko phải trường nào cũng có ) của DAAD hay của trường thì khoảng 400 / tháng ( trừ các ngoại lệ hãn hĩukhác - mà có thể mấy bác âu cơ có được ) - Bạn em học kolleg 1,0 - Hoc đại học dưới 1, 5 mà cũng chả có đồng nào
    bản thân em nhờ hoàn cảnh nghèo khó, lại cúc cung tận tụy vì sự nghiệp khoa học của nhà nước Đức , cũng mới chỉ gặm được tổng cộng có tầm 2500 E/ 12 tháng thui
  10. Enteonline

Enteonline Thành viên mới

Em là 1 thành viên âm thầm của box này, ngày nào cũng vào đọc bài các bác viết, phải nói box mình hoạt động rất sôi nổi và nói chuyện cũng rất hay vì thế mà rất lôi cuốn em. Qua box, em cũng quen được 1 số bác, thật là vui. hí hí
    Âm thầm, lặng lẽ nhiều rồi, hôm nay đọc cái topic này, em muốn lên tiếng đôi điều thế này.
    Em cũng là 1 thành viên của trung tâm Âu Cơ. Em ko học 6 tháng tiếng đức ở VN vs trung tâm âu cơ nên chỉ mất 4500 Eu (trong đó 2500 là tiền học phí 6 tháng ở bên Đức, nếu kết thúc sớm được sẽ được trả lại số tiền tháng mà chưa học, còn lại 2000 kia là tiền ôn APS, các thủ tục như dịch, công chứng, mở tài khoản và những thủ tục mà phải giáp mặt vs đại sứ quán, xin zu ,xin visa,thuê nhà ở ,những thắc mắc....= 2000Eu)
    Về phần APS thì các bạn thấy j là cần thiết , các bạn note lại rồi âu cơ sẽ dịch, cung cấp cho các bạn những từ ngữ chuyên ngành và sẽ hướng dẫn các bạn ôn vs những câu hỏi phù hợp vs từng người và sẽ đc interview thử 1 hôm==> chuẩn men là tự thân là chính, vì học mà, ko ai học hộ đc, chỉ là trợ giúp, hướng dẫn thôi.
    Còn các thủ tục khác thì ok,ko phải lo nghĩ j cả.
    Tóm lại mình chỉ muốn nói là học thì tự thâm vận động thôi, bạn nào muốn được cái tâm trạng thoải mái, nhất là những bạn tự làm thủ tục, ko có ai ở bên đức giúp đỡ hoặc thấy chơi vơi vs giấy tờ thì nên đến trung tâm, ko phải thấp thỏm chờ đợi j cả, chỉ việc chuyên tâm vào học và.....chơi bời
    Còn về nơi học ở âu cơ, những nơi âu cơ đưa bạn sang ban đầu, bạn cứ đi, sang học 1 thời gian mà thích chuyển chỗ khác, bất kì ở đâu thì cứ nói vs âu cơ, các cô sẽ giúp đỡ nhiệt tình.
    Những thành viên ở âu cơ đều như 1 đại gia đình gắn bó và phải nói trung tâm rất nhiệt tình ý các bác ạ.
    Em ko hề PR, đây chỉ là những trải nghiệm của em thôi.
    Và công bằng mà nói thì mỗi người mỗi cảnh và 1 sự chọn lựa riêng, hãy tự khám phá.
    Chúc các bác mọi điều tốt đẹp!