1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

hỏi ý nghĩa của một câu trong "Những lời răn của Khổng tử"

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vianhyxem, 23/11/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vicodo

vicodo Thành viên mới Đang bị khóa

\\\\\\\\
    Lần này kĩ năng đọc hiểu của chú cũng có cải thiện đấy, anh ghi nhận. Việc chú dè bỉu anh là đã ngu còn tỏ ra nguy hiểm, đã ngu còn đánh đu với đời, rồi còn gì gì nữa ý, ... nhưng được cái bên cạnh đó thì chú cũng không phủ nhận anh hoàn toàn. Nên anh nghĩ là ở chú vẫn còn chút ít tự trọng, cái này anh cũng ghi nhận luôn. Nếu chú ra nhập Vicodo giáo thì anh sẽ cắt cử 1 giáo phó kèm cặp chú, một thời gian nữa thôi là chú sẽ khá hơn nhiều cả về năng lực đọc hiểu, cũng như về nhân cách. Thông cảm nhé, lúc khác thì anh sẽ giảng giải cho chú nhiều hơn, còn đợt này anh đang bận với công tác phát triển Vicodo giáo nên chỉ nói với chú được vậy thôi. Dạo này ban ngày thì lo chuyện đi cày kiếm cơm, đêm về thì lo xây dựng giáo nên bình quân mỗi ngày anh cũng mất đi 1 tiếng dành cho việc ngủ ngáy rồi.
  2. ULIULI

ULIULI Thành viên rất tích cực

Tôi lừa lừa bạn vào cái bẫy thời gian làm gì, chẳng qua là ví dụ của bạn trật ra không trúng được đề bài. Trong câu chuyện của bạn, nếu bạn sớm phát hiện ra cái trí của ông kia thì chẳng qua là do phong cách giao tiếp của bạn không theo Khổng giáo mà thôi. Bạn thử hỏi tất cả những người ở đây xem cái nghi lễ ấy của bạn có đúng là Khổng giáo không? Hay tôi ở Hà Nội, nơi nhiễm Khổng giáo nặng nhất nhì cái Việt Nam này nên tôi thấy kiểu cách của bạn chẳng hề có tí Khổng nào. Còn nếu là bạn thực hành Khổng giáo thật thì mọi lời nói của bạn chẳng làm một người tự dưng lại sùng lên. Giọng bạn có nhẹ cũng không cứu được câu chữ bạn nói. Và đạo Khổng chắc chắn không dạy người ta bỏ qua thứ bậc để dùng "đứa nào" để chỉ tác giả một cuốn sách mà người già kia đang trân trọng chỉ vì người già đó cư xử nóng nảy với bạn. Nếu theo cái cách của bạn Anx thì phép tắc của đạo Khổng chỉ xử lí những tình huống ngon lành cành đào về giao tiếp. Tôi thì không nghiên cứu kĩ đạo Khổng nhưng tôi tin cách bạn Anx bắt đầu tình huống này không phải Khổng giáo gì hết trọi.

Khi Khổng giáo được thực hành đúng theo cách của nó, các lễ nghi ban đầu sẽ tạo ra một không khí êm dịu giữa người thấp tuổi và người cao tuổi, giữa người cấp dưới và người cấp trên. Và đây chính là nguyên nhân khiến quá tình tìm hiểu phẩm chất khó diễn ra hơn, hoặc diễn ra rất lâu. Bởi vì người ta dễ nhìn ra phẩm chất khi có các xung đột.

Như vậy, ví dụ trên của bạn Anx giống như thế này: tôi nói đi xe đạp chậm lắm, bạn lại lấy một cái patin ra lượn và bảo chậm đâu mà chậm, rồi bạn bảo cái patin ấy chính là cái xe đạp. Nếu bạn kiếm trúng một ví dụ thì nó phải là bạn và người cao tuổi kia lễ nghi đúng đắn, thái độ hai bên hài hòa, rồi thì mặc dù hài hòa vậy bạn vẫn phát hiện ra phẩm chất xấu của người kia trong thời gian ngắn (tôi nghĩ vài ba ngày cũng được chứ tôi chẳng cố đấm ăn xôi bẫy bạn Anx rằng vài ba ngày là lâu).

Điểm duy nhất tôi thấy bạn Anx sùng Khổng là ở chỗ bạn cực kì coi trọng cái chữ "trí" trong phẩm chất con người. Mà "trí" của bạn thì như trên bạn đã trình bày. Tôi thì thấy cái định nghĩa trí của bạn rất hẹp. Và tôi thì còn thấy bạn thích cái quy tắc ở đạo Khổng là "phải trả ơn", cho nên khi bạn mới giúp hướng dẫn người già kia một chút, bạn đã có giọng điệu làm ơn, và khi thấy người kia không tỏ ra biết ơn bạn, lập tức bạn trả đũa ngay bằng "đứa nào".
  3. thubayonline

thubayonline Thành viên mới

Khổng giáo cũng thường thôi mà.
  4. atlas02

atlas02 Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

nói với kẻ điên không lại
    cãi với kẻ dại không cùng.
    vì thế cho nên tôi không bao giờ tranh luận với loại người như bạn
  5. vicodo

Đã dốt còn sính chữ. Anh còn nhìn thấy ở chú diachiso sự tiến bộ rõ rệt, chứ còn ở chú thì anh không thấy. Thua thầy một vạn, không bằng kém bạn một li. Chú phải nhìn chú diachiso mà cố gắng, phấn đấu cho nên người.
  6. atlas02

atlas02 Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

tôi gia nhập TTVN đã 3 năm viết được vài nghìn bài và tranh luận với nhiều nick. chưa nick nào đủ trình chê tôi là dốt cả. Vì thế nếu anh bạn nói rằng mình giòi hơn tôi vậy thì hãy chứng minh bằng kiến thức của mình đi. cãi nhau như hàng cá ở chợ trời làm cái gì?
  7. cuchuoi_kt115

cuchuoi_kt115 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

người ta hỏi ý của câu "Nghèo hèn bởi tử vi" các bác lại vác chuyện khổng giáo ra bàn => cãi nhau tùm lum.MMichelHung là người khơi mào đầu tiên, đề nghị khóa nik này và những người đi theo sau vài ngày cho nhớ. Mà sao bác này hỏi một câu mà đưa nguyên bài "Những Lời Dạy Của Đức Khổng Tử" vào làm gì nhỉ)[-X[-X Mod cũng cho đi nghỉ mát luôn đi.
    @ vianhyxem muốn hiểu câu này thì bạn phải biết tử vi là gì? cái này chắc hỏi "GÚC GỒ" có.
    Một người có một triết lý sống riêng.làm sao bạn cảm giác thoải mái và sống có ý nghĩa.
  8. vicodo

Việc ku thắc mắc vì sao ku dốt, nếu ku thật sự cần lời giải thì cứ vào tìm tín đồ Sâu vì đâu trong giáo của anh để được giải đáp nhé!. Anh đã giao nhiệm vụ trước cho chú ý hướng dẫn ku rồi.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Đúng thế, Vicodo giáo mới là phi thường. Tham gia đi đồng chí.
  9. MMichelHung

MMichelHung Thành viên rất tích cực Đang bị khóa

có phi thường như MIchelHung ban hội không, tham khảo chi tiết ở đây, có lái máy bay không mình chia cho vài chiếc:)
  10. vicodo

Đồng chí Hùng gia nhập giáo đi, rồi giúp anh sáng tác Vicodo ca làm bài hát truyền thống của Vicodo giáo. Nếu chú nhận lời, anh sẽ để cho chú 1 chân giáo phó.