1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

hỏi ý nghĩa của một câu trong "Những lời răn của Khổng tử"

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vianhyxem, 23/11/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vicodo

vicodo Thành viên mới Đang bị khóa

Mình sống kiếp này chắc cũng chỉ mong tạo ra được 1, hay 1 vài sản phẩm có giá trị mà được cộng đồng biết đến và sử dụng sản phẩm của mình, như vậy là cảm thấy mãn nguyện rồi. Thấy ku thả câu vạn lý trường thành cũng chỉ là một trong các kỳ quan của nhân loại thôi, thì thật, cho mình được phép xin thua luôn, không gỡ.
  2. ULIULI

ULIULI Thành viên rất tích cực

Vấn đề là nếu bạn quyết định một học thuyết, đạo giáo, tôn giáo cho một quốc gia thì bạn phải dựa trên một giả thiết là số lượng người đần/ lười/ dốt/ ngu/ kém nhanh nhạy là rất nhiều. Ví như CNCS mà bạn nói, nó ưu việt trong một điều kiện không tưởng là con người toàn phải là con người chân - thiện - mỹ. Và giờ hậu quả là những nước theo chủ nghĩa CS lại đang trở thành những nước yếu kém trên thế giới và lại lóp ngóp quay lại với CNTB.

Trải nghiệm của bạn nó bé quá, giúp người già mà người già đó lại chủ động hỏi thì chẳng có gì đáng gọi là áp dụng Khổng tử cả. Người phương Tây họ cũng hành xử như thế và tôi cũng hành xử thế. Mà có khi tôi còn không nỡ hỏi "đứa nào" như bạn vì tôi đã đọc cái cuốn Phật giáo ấy đâu mà dám nói như vậy. Giả sử ông già kia nói tác phẩm là của Thích Nhất Hạnh và ông già này muốn dịch để tặng một người bạn nước ngoài thì có phải bạn Anx thành vô lễ không?

Quy trình của bạn Anx chỉ cho thấy sau khi lễ độ về mặt lễ nghi ban đầu với ông già đó, bạn đã nhanh chóng phân loại ông già là đần. Nếu một người theo đạo Phật thì với họ cái lễ nghi cỡ như bạn Anx làm nó nhỏ quá, không gọi là lễ nghi, chỉ gọi là phép tắc lịch sự của người bình thường. Người ta sẽ chú tâm vào tìm hiểu ông già này chứ không vội vàng gì mà phân loại nhanh như bạn. Vì tôn giáo có những tiêu chuẩn nhất định về thế nào là người tốt, không giống tiêu chuẩn về thế nào là người có trí như Khổng giáo. Thành thử với tiêu chuẩn của Khổng giáo thì bạn đã xếp hạng cho ông già kia là kém trí (tức đần) và bye bye rõ nhanh. Bạn tưởng là mình đã hiểu về phẩm chất của ông già ấy ư, ông ấy có giúp người nghèo không, ông ấy có làm việc ác không, ông ấy có tham danh vọng không v.v... thì bạn chưa tìm hiểu được tí nào. Thế cho nên cái 3-5 phút ấy của bạn là nhanh thật đấy, nhưng nhanh và chả thu lượm được mấy tí.
  3. vicodo

vicodo Thành viên mới Đang bị khóa

Mình may mắn được tiếp cận với Vicodo giáo từ sớm, nay xin được chia sẻ để các bạn nghiền ngẫm và tiếp tục tranh luận về học thuyết Vicodo này, rất bổ ích, mình chiêm nghiệm thấy toàn là điều đúng, điều tốt, điều nên làm.

Thu nhập cũng sẽ tăng lên
    Nếu như mà biết làm thêm ngoài giờ.
    Cuộc sống không đợi, không chờ
    Việc gì mà đến là sờ nó ngay.

Cơ hội nắm được trong tay
    Bền gan, quyết chí sẽ thay đổi đời.
    Sướng khổ không tại ông trời
    Tự ta nắm lấy cuộc đời của ta

Công việc không kén cao xa
    Việc gì mà đến tay ta cũng làm
    Trãnh xa những việc nhúng chàm
    Tù tội cũng chỉ vì làm bất lương

Muốn giàu chịu khó, chịu thương
    Còn hơn làm việc khói hương đều đều
    Sống nên nói ít, làm nhiều
    Đừng nên tranh luận những điều vu vơ.

Còn nhiều nữa, nhưng nhất thời mình chưa nhớ ra, bạn nào nhớ được thì chia sẻ cùng mình.
  4. diachiso

diachiso Thành viên mới

Thấy cu thả câu cuối, mình bỗng thấy buồn. Link
  5. atlas02

atlas02 Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

thế vạn lý trường thành không phải là kỳ quan của nhân loại à?
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    thế vạn lý trường thành không phải là kỳ quan của nhân loại à?
  6. yongfu

yongfu Thành viên quen thuộc

Không phải tại bác, mà tại tui.

Do tui thuyết phục quá kém, và nóng nảy trong tranh luận nên có lúc làm thảo luận căng thẳng hơn mức đáng có.

Xin lỗi bác, và tất cả các thành viên chịu đựng.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Đồng ý tui là người lưu manh, nhưng tui không sùng Khổng. Chỗ nào tui viết cho bác thấy tui sùng Khổng vậy?

Chả là có người nói rằng Khổng chẳng có gì đáng đọc. Tui cãi là có những cái đúng của Khổng, kèm ví dụ, thì những cái đó cũng đáng đọc. Vậy mà người ta cũng không chịu.
  7. MMichelHung

MMichelHung Thành viên rất tích cực Đang bị khóa

bác hiraly nói bạn vậy là đúng rồi, mà thôi, lỗi tại mình chê bai quá đáng chứ không phải lỗi tại bác, hôm nay là ngày rằm lớn nên cãi nhau nhiều không tốt đâu, thôi bác tắm rửa rồi rủ người yêu đi chùa cùng viếng Phật nhé.
  8. hiraly

hiraly Thành viên gắn bó với ttvnol.com

hì, mình nói bạn nói chuyện lưu manh với đọc sách của Khổng Tử chứ có nói bạn sùng ổng đâu. [:D]
  9. thubayonline

thubayonline Thành viên mới

Con người ko cần các kỳ quan. Con người cần bình đẳng, tự do và mưu cầu hạnh phúc.
  10. kissme

kissme Thành viên rất tích cực

Ờ thì cứ coi đạo Khổng là tập tạ đi, vậy có nên tập tạ không? tập mức nào để không bong gân? hay nên chọn môn khác để tránh bong gân? môn nào hoàn hảo nhất í nhỉ? môn... Phật giáo à [:D]? (mà nó tương đương với môn thể thao nào mình nghĩ mãi ko ra :D)