1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hôm nay bạn cảm thấy thế nào ? (Nhà số 14)

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi favourite, 26/03/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nghiengngo

nghiengngo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tuy nhiên, dù thế nào đi chăng nữa, hãy nhìn những người hàng ngày cặm cụi trong thư viện hoặc lùng tìm mua những quyền sách hay, vẫn thấy rất ấm lòng, văn hóa đọc mai một ở số đông nhưng số đông ko bao giờ là tất cả :)
  2. nghiengngo

kieuhaiyen thích bài này.
  3. nghiengngo

A, nói thêm chút, những ngày hội chợ sách như thế này, dân xuất bản thường kéo nhau lập một gian hàng giới thiệu sách và bán sách. Phần này thường do bộ phận phát hành đảm nhiệm, đứng trông coi gian hàng của mình. Mọi năm toàn Hà Nội vào TPHCM hội sách (vì trong này thị trường rộng lớn)
  4. nghiengngo

Còn những vấn đề vĩ mô kiểu như khai minh, vực dậy văn hóa đọc thì các bậc "trưởng bối" cỡ như giám đốc hay mấy ông làm lớn lớn mới "đăng đàn" bàn luận. Chả biết thế nào nhưng mà giám đốc cũng có người làm giám đốc mà cũng vậy vậy thôi (lên chức do cơ cấu trước, nói chung về kiến thức thì cũng vậy vậy, tàm tạm nhưng mà cái áo giám đốc rõ là rộng với họ)
  5. nghiengngo

Lần đầu tiên nghe bản nhạc này do Hà Trần hát, thấy có chất "người lớn" riêng, ko còn nét ngây thơ vốn có của bài hát mà trước kia Mây trắng vẫn hát nữa
    Mãi ko thấy hiện lên, đang nghĩ đến bài này
    Hiện lên một cái đã tát cho mình túi bụi.
    http://mp3.zing.vn/bai-hat/Pho-Xa-Tran-Thu-Ha/ZWZDW8OF.html
  6. nghiengngo

Câu yêu thương chìm trong nỗi nhớ
    Mơ về 1 ngày có mưa êm đềm
    Hết nhớ rồi ;)
  7. nghiengngo

Mình ko biết làm thế nào nữa, mình ko muốn vì mình mà bạn khó xử đâu. Mình ko phải là người biết nói chuyện. Bạn đừng tự ép bản thân nữa, mình cũng ko biết làm gì được.
  8. nghiengngo

Đêm qua mới nhận ra, hình như là có người hỏi như vậy là ý hỏi về mình chứ thì phải, ko rõ có phải ko?
    Tuổi: biết rồi con hỏi là sao? Nhưng mà nhớ có lần họ nói mình những ...tuổi, nói quá, đúng ra là họ phải trừ đi 2 tuổi chứ
    Nơi làm việc: Cộng tác cho bên kia thì cũng ko có gì mà nói. Thông cảm nhé, mình mà nói nơi làm cũ nữa thì ... mình biết bạn là cực tò mò, mình ko muốn bạn thất vọng về 1 NXB có tiếng mà cuối cùng lại như vậy (mình đang nói nghĩa đen 100% đấy nhá)
    Thực ra với nghề bên xuất bản, xưa nay BTV chỉ phải lên cơ quan 2,3 buổi 1 tuần. Vì đặc thù nghề biên tập nó thế, đâu cứ phải lên cơ quan, ngồi nhà mà làm việc, còn chất hơn. Cho nên ai muốn làm thêm việc nữa (ví dụ như làm giáo viên chẳng hạn) cũng vẫn có thể linh hoạt được. Mấy chị chỗ tớ có con cái, 10h sáng lên cơ quan, gần 12h trưa về, chiều ở nhà. Lên để có không khí của cơ quan ấy mà. Bởi vậy mà ngày xưa lương cao, nhiều thưởng đã đành, nhưng ngay cả khi thời gian trước, lương ko có mấy, nhưng các chị em phụ nữ có gia đình vẫn thích làm việc trong ngành này vì có nhiều thời gian chăm lo cho bản thân và gia đình. Bởi vậy mà nhìn vào các chị em chỗ làm việc của tớ, nói chung là hầu hết đều xinh đẹp, thoải mái vì ko phải lo lắng về công việc. Khoảng 1 năm trở lại đây, nghề này đã thay đổi, nếu mà còn ở lại với nghề này thì phải lo bản thảo, phải chạy ra ngoài nắng, các chị cũng ko còn được rảnh rang với gia đình và bản thân nữa. Cho nên, yêu sách, thích đọc sách thì cứ yêu, cứ đọc, đâu cứ phải làm biên tập mới đọc đâu : )
  9. nghiengngo

Cuối buổi sáng nay, mình lên đường đến nhà người chị họ, ko cắt nghĩa được chuyện gì nữa, dù cũng vẫn thường tự nhủ rằng mình với bạn ấy chuyện đến thế thì mình cũng đã từng tự nhủ rằng nó là như thế, là thực tế thôi, nhưng mà nước mắt vẫn chảy

Giờ về nhà, ngồi đọc mấy dòng chữ của bạn ấy, lại thấy tổn thương. Bạn ấy đâu phải là mình nên bạn ấy ko hiểu hết được mình, hoặc đơn giản là bạn ấy chẳng cần phải hiểu, vì nó có mang lại cảm xúc cho bạn ấy đâu
  10. nghiengngo

Bạn hãy nghĩ xem, thời gian bao năm đã trôi đi, nước mắt nhiều, nụ cười ít ...cả mình và bạn vẫn thế, mình và bạn chịu thiệt thòi nhiều nhất, vì vậy trách móc nhau nữa cũng chỉ tội cho cả mình và bạn mà thôi