1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hồng Gia Quyền - La Phù Sơn (Hồi ký Thần Võ Chu Du - trang 83)

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi lyhl, 10/02/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. codon1minh

codon1minh Thành viên mới

Các huynh:
    Em có hỏi ô H. về thầy Đẩu, ông ấy trước đây khi qua Ca chơi thì có đến thăm và chào hỏi thầy Đẩu vài lần, hiện thầy vẫn ở Ca. Ô H. sẽ gởi email cho em một tấm hình xưa nhưng đợi hoài chưa thấy, chắc ổng sinh ở bên Lèo quá
    Thầy Đẩu thì chính xác bao nhiêu tuổi em không biết, nhưng hồi thầy dạy các thầy của Lảo Trư thì cũng phải hơn lảo Trư từ 15 đến 20 niên, ước tính ra thầy cũng phải từ 65 nhưng nhỏ hơn 70
  2. HAOVIET

HAOVIET Thành viên mới

Chào các anh em,

Đợi mãi mà vẫn k thấy bạn WinchungHK giải mã. tui xin cống hiến thêm (theo trí` nhớ tui nhớ được): [r2)][r2)][r2)]

1. Thầy Đẩu lớn hơn học trò cao đồ BM 5 tuổi : 1951 ( lớn hơn Thầy Lân 2 tuổi)
    2. Bộ Thất Tinh Quyền chỉ được dạy cho các đệ tử có được võ học uyên thâm đạt được " võ công thượng thừa" tức là đạt được 36 đơn nội công + 3 bộ tuyệt kỹ đã nêu.
    3. Cách chào của Thầy TNĐ là "bối chào" chỉ có bạch đai mới đước phép sử dụng.

* TUI NHẮC LẠI :
    " TUI XIN ĐÓNG GÓP KIẾN THỨC + TIN TỨC VÕ HỌC KHÔNG VÌ MỤC ĐÍCH CÁ NHÂN. DO ĐÓ TUI SẼ K CẦN NÓI THÊM VỀ TUI" , đồng ý chứ ?

Nếu đồng ý thì "dzỗ tai" phản hồi =D>

Thân ái! :-ss
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    * TUI NHẮC LẠI :
    " TUI XIN ĐÓNG GÓP KIẾN THỨC + TIN TỨC VÕ HỌC KHÔNG VÌ MỤC ĐÍCH CÁ NHÂN. DO ĐÓ TUI SẼ K CẦN NÓI THÊM VỀ TUI, cũng như bất kỳ ai" , đồng ý chứ ?
    [-X:-??:-ss
  3. Lamtieungao

Lamtieungao Thành viên mới

( *.*)......

Chào bác HAOVIET...
    Vỗ tay nè :=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>

Bộ Thất Tinh Quyền chỉ được truyền dạy ..... Vậy thì khi nào mới được gọi là : " Võ công thượng thừa ", Bác có thể nói rõ về 3 bộ tuyệt kỹ thêm một chút được không ? Lam thì không rành về võ thuật lắm, nhưng cũng muốn biết Bác àh ..

Chúc Bác vui - khoẻ ! [rose]
    (*.* ).....

Vậy trong tấm hình , thì khi ấy Thầy TNĐ đã có bạch đi rồi. Nếu học đến Bạch đai, thì cần bao nhiêu năm tháng luyện tập chăm chỉ hay chỉ cần mình thông thạo , và luyện tới "uyên thâm của võ thuật " ( mặc dù trẻ tuổi có được chăng ? )??

Sau khi có Bạch đai , thì sẽ luyện gì tiếp nữa ...

Chào Bác .. [rose]
  4. wingchunHK

wingchunHK Thành viên mới

Gởi bác HAOVIET, võ sư Đạo mong gặp bác, tri âm gặp gỡ võ sư Đạo rất vui. Có điều đừng chén tạc chén thù vì võ sư Đạo đang giã từ bia rượu !

Kỳ thực thì những bài bản sau cùng của Hồng Gia chẳng phải là uyên thâm hay quá cao vợi. Chỉ có điều để "thả rơi" những thế trong bộ quyền cao cấp thì đòi buộc phải luyện qua bộ lỏng của Hồng Gia phái, bộ lỏng này kèm 2 môn công phu cao cấp còn lại bổ trợ. Đơn bộ đã luyện gân thì nay cần bồi tủy, nôm na 1 bộ tẩy tủy, 1 bộ nữa là về chiến đấu cao cấp. Công phu hàng "top" này của Hồng Gia hiện nay ngoài võ sư Đạo thì một vài cao thủ Hoa Kiều có thể thi triển được. Công lực Hồng Gia ấy đã được võ sư Đạo thể hiện qua màn uốn cong một lần 5 thanh sắt ( cổ, 2 tay, 2 chân ) vào năm 1997 (năn nỉ võ sư cả tuần nay để xin dĩa phim tư liệu này) còn về quyền thế thì sẽ quay trực tiếp vài đòn. Có một vài tên gọi khác nhau cho mấy bộ công phu này.

Thầy Đẩu với thâm giao khởi đầu từ sân Thái Cực Quyền đã để lại cho võ sư Đạo những công phu cao cấp của Hồng Gia. Đồng thời là cầu nối cho võ sư Đạo gặp gỡ, trau dồi với nhiều vị danh sư tên tuổi Hoa - Việt thời bấy giờ. Đó là lý do mà võ sư Đạo gọi các vị nhà họ Huỳnh ( Thái Lý Phật ) là sư huynh... Ngoài ra thì thầy TNĐ còn tạo điều kiện để võ sư Đạo được học với quyền vương miền bắc một thời (cụ Nghĩa),...
    Hồng Gia La Phù Sơn là niềm tự hào của người Việt chúng ta, vì vậy wingchun muốn cung cấp thêm một vài thông tin xây dựng môn phái. Võ sư Đạo rất hòa nhã, đối thủ đến thách đấu đến khi ra về đã thành bạn, mong anh em môn phái cứ alo cho võ sư, xin thông tin, xin trao đổi. Anh lyhl có thể mời mấy vị trưởng bối Hồng Gia đến để nhận đồng môn với võ sư Đạo, quay phim lại rồi thuyết minh cho võ lâm mở mang, wingchun kiến thức hạn hẹp, lại e tiếng nói thiếu phần trọng lượng nên chỉ dám làm nhịp cầu nhỏ để các tiền bối - trưởng bối tiện bề đàm đạo !

5. HAOVIET

HAOVIET Thành viên mới

WingchunHK ui,

Văn của bạn viết thật trôi chảy, bạn mà làm nghề maketing có thể sẽ thnàh công cao ! mà sao k thấy bạn cho tụi này xem tư liệu ???
    && hình ảnh Taekondo bạn trình Anh ĐẠO xem chưa ?=D>

Nội dung bạn vừa chia sẻ khá hay, nhưng chưa chuẩn lắm đó![r2)]

[​IMG][/IMG]

:-w:-w:-w@}
    Thanks, anyway !
  6. wingchunHK

wingchunHK Thành viên mới

Bác HAOVIET, võ sư Đạo xem tấm Thái Cực Đạo rồi thì khá bất ngờ và suy nghĩ, wingchun cũng thấy 1 tấm mất góc như tấm của bác HAOVIET, võ sư Đạo chỉ cười rồi nói mời bác đến chơi, winchun cũng chưa hiểu thế nào ??? Hứa với bác 2 ngày nữa sẽ có clip độc quyền của winchun đưa lên.
    Tấm hình trên của bác winchun chưa hề thấy qua tại tư gia võ sư Đạo. Bác có gì gợi mở về công phu Hồng Gia, về chuyện những ngày đã xa,... winchun sẽ hỏi võ sư Đạo để diễn đàn mở mang thêm bác nhé.
    _____
    Chúc bác sức khỏe, may mắn !
  7. codon1minh

codon1minh Thành viên mới

Chào anh WinchunHK:
    Không biết thầy Đạo có phải là dân TCD Thần Phong không? nếu vậy nhờ anh hỏi giùm thầy Đạo có biết hai ông thầy của em Nguyễn Văn Lợi 5 đẳng và Trịnh Khải Hoàn 4 đẳng không?
    Không biết hai su phụ hiện giờ lưu lạc nơi nao?
    Cám ơn anh trước.
  8. HAOVIET

HAOVIET Thành viên mới

[​IMG][/IMG][/IMG]

[r2)][r2)][r2)]
    [r32)][r32)][r32)]
    [r37)][r37)][r37)]\:D/\:D/\:D/:-c:-c:-c:-c[r24)][r24)][r24)][r24)]
  9. hung_1305

hung_1305 Thành viên mới

Chào anh codon1minh
    Lời đầu tiên xin nhắc anh chớ vì ngoại cảnh mà xao nhãng luyện tập. Mọi công phu không thể dục tốc bất đạt, trong vòng 5 đến 10 năm nữa tối sẽ tìm ra anh, anh làm sao thì làm đừng để anh em mình nhìn nhau mà không thèm nhận ra nhau.
    Không lẽ chỗ anh em mà không nhìn nhận nhau.(nếu như anh tập theo NHHM)
    Chào anh.
  10. maidinhtai

maidinhtai Thành viên mới

2 hình bác vừa post có trên mạng lâu rồi bác haoviet:
    Bác còn các tấm hình xưa mà bác đã nói trong mấy post trước không? Nếu có gởi qua email giúp mình được không???
    Ngoài ra, trong lễ tang vs Trần Tiến cũng có sự góp mặt của vs Đạo (chân nhân bất lộ tướng của môn phái Nội gia Quyền ;))):
    http://phuongdanhvonghe.edu.vn/index.php?pg=trian
    Có 5 đoạn video trong đó. Các bác thích thì coi nhe.