1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hồng Gia Quyền - La Phù Sơn (Hồi ký Thần Võ Chu Du - trang 83)

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi lyhl, 10/02/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dichthieny

dichthieny Thành viên mới

dichthieny cảm ơn bác lyhl đã giải đáp những gì thắc mắc lâu nay, tuy nhiên còn nhiều điều dichthieny muốn trao đổi với bác, mong bác ưu ái giành cho chút thời gian, Xin cảm ơn bác nhiều!
    Dichthieny được nghe một vị Tiền bối nói rằng:" 36 đơn Nội công chính là 36 quẻ Dịch trong Lục Thập Tứ Quái, khi tập luyện em hãy cảm nhận những thay đổi trong chính bản thân mình cũng như sự biến chuyển của các Hào Âm- Dương trong mỗi quẻ. Nay là thời của QUẦN LONG VÔ THỦ, em xem lại Quẻ Thuần Càn và Quẻ Phong Thiên Tiểu Súc, tìm hiểu kỹ các Hào của Quẻ mà ứng dụng vào chính sự luyện tập của mình.
    Trong tiến trình của một Quẻ Dịch gồm có Chánh quái_ Hổ quái _ Biến quái nhưng ít có người biết đến Ứng quái. Ứng quái ở đây là những Hiệu Ứng xãy ra trong quá trình luyện tập ở mỗi người, không ai giống ai, nhưng mục tiêu cuối cùng là khai mở cái Nhân thân Tiểu Vũ Trụ ở mỗi người...".
    Điều dichthieny muốn hỏi bác lyhl là bác có ý kiến gì về vấn đề này?
    Vì khi đưa ra vấn đề này , có llẽ nhiều anh em sẽ phản bác gay gắt, nhưng dichthieny hy vọng bác là Trưởng Tràng ở diễn đàn này sẽ có nhận định công minh với những điều mà dichthieny nêu ra.
    Chân thành cảm ơn bác trước. Mong nhận được hồi âm!
  2. Dongcoxanh72

Dongcoxanh72 Thành viên mới

Vậy là đầu tháng 6 sẽ gặp anh Lyhl và các bạn.Hy vọng được gặp mặt NGUYENVANXAM
    Lamtieungao: cám ơn bạn,mình có bị gì đâu,vẫn bình thường
    Chúc vui vẻ
  3. NGUYENVANXAM

NGUYENVANXAM Thành viên mới

Oh, yeah ! @-)

- Không bít anh Tuyhiep có tham gia họp mặt k ta ? Bác Lyhl đã chụp đạn cho anh rùi đó !:))\:D/[r2)]
    - bác Dongcoxanh cố ý quên em sao ?
    - bác Lyhl thật tuyệt, nhớ ngay em ( người còn rất trẻ, chưa đến 40) :-bd

>:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D<
  4. lyhl

lyhl Thành viên mới

[rose]
    -----

Lyhl mến chào anh Dichthieny !

Theo tôi thì quá trình vận động võ thuật nói riêng vẫn nằm trong phạm vi các quy luật vận động chung cho tất cả sự vật, hiện tượng đang tồn tại dưới dạng vật chất hay ý thức. Tuỳ theo sở học, kiến thức hay nền giáo dục của từng người hoặc nhóm người là như thế nào thì sẽ có một chủ thuyết chính để khảo sát và lý giải về nguồn gốc, động lực vận động phát triển, xác định cách thức, tính chất cho sự vận động phát triển và cũng như khuynh hướng kết quả của quá trình vận động phát triển đó.

Vì thế rất có thể đối với nhóm người chọn lựa (hiểu) thuyết âm dương thì cho rằng nhóm người chọn lựa (hiểu) thuyết biện chứng là ngu ngơ không biết gì, ngược lại người chọn lựa (hiểu) thuyết biện chứng cũng có thể cho rằng người chọn lựa (hiểu) thuyết âm dương là cổ lổ, bí truyền kém khoa học !

Nên việc chọn lựa thuyết nào để khi giải thích để có nhiều người nghe và hiểu được thì phải xem đại bộ đối tượng sinh hoạt trong diễn đàn đó là những ai ? phù hợp với thời cũng là Dịch !?

Vài lời mông muội nếu có quá lời xin các cao nhân đại xá !

Nếu bạn NguyenVanXam làm chủ xị thì mình xin góp 1 trong 2 bình rượu thuốc thảo mộc hoặc ******* mà chay mặn đều dùng được !
  5. dichthieny

dichthieny Thành viên mới

dichthieny rất cảm ơn bác lyhl đã hồi âm và cũng học thêm được từ bác 2 quẻ Địa Sơn Khiêm ( khiêm tốn)- Phong Hoả Gia Nhân ( Tứ Hải giai Hynh Đệ). Nếu bác có hứng thú với Dịch lý thì anh em mình trao đổi thêm với nhau , còn không thì dichthieny không làm phiền bác nữa!
    Nay xin hỏi thêm bác về phần tập luyện, đầu tiên khi mới tập đơn số 1, dichthieny kéo Long Hình Chưởng 1 lần 108 cái trong vòng 20 phút, kết quả mỗi lần như vậy là mồ hôi tuôn ra như mưa, 2 đùi -vai nặng như đeo đá, 2 tuần đầu rất mỏi nhưng sau đó quen dần...
    Với số lượng và thời lượng như vậy, theo bác là nhanh hay chậm?
    Ngược lại khi đứng Tấn thì chỉ chiu được cở 10 phút, so với các bạn khác thì kém xa, dichthieny nghe nói có ngườ iđứng Tấn đến 4h một lần công phu. Vậy theo bác đứng Tấn đúng chuẩn Trung bình là bao lâu thì đủ?
    Xin cảm ơn bác!
  6. NGUYENVANXAM

NGUYENVANXAM Thành viên mới

Các anh ôi,
    [r2)][r2)][r2)][r2)][r2)][r2)][r2)]

Sau khi bắn mất vài seris băng đạn, võ mồm xem ra lại là võ chữ (=máy vi tính) thôi thì họp mặt DZÕ LÂM cho rồi!
    OK anh LYHL 99%.
    Còn 1 % chờ anh TUYHIEP lên tiếng, nếu gặp được anh & học hỏi thì thật thú vị ( nếu có thể thì đẹp tuyệt). :x Các anh cho ngày đẹp trong tháng 6 đi !

Em chọn ngày 12h00 thứ 7 (4-6-2011) :-" : NGÀY THỨ 7 ĐẦU TIÊN TRONG THÁNG 6 / 2011

ĐÂY CÓ LẼ LÀ CƠ HỘI 10 NĂM CÓ 1 ?????!!!!! \:D/
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Các Bác đăng ký sớm nghe !
  7. Lamtieungao

Lamtieungao Thành viên mới

(*.*) .......

Bác XAM nhanh thật , vậy là có ngày đẹp rồi hihii...
    Mà ngày này , thì Lam không thể tham dự cùng các bác rồi , ..... Vì khi ấy Lam chưa có mặt tại Sài Gòn, thôi thì hẹn lần khác vậy ..:((:((:((:((:((
    Cuộc gặp gỡ mang đến nhiều niềm vui - thoả lòng ..=D>=D>=D>

Chúc các bác vui - khoẻ ..![rose]
  8. tuyhiep

tuyhiep Thành viên rất tích cực

Bạn NGUYENVANXAM : OK! Hôm nào rảnh thì anh em hẹn gặp nhau nói chuyện chơi , Chủ nhật cho nó tiện ! Còn bạn muốn gặp tôi sớm thì như đã nói , tôi thường ở sân QK7 ( 2,4,6) , còn tối thứ 3,5 ở sân Hoa Lư , nếu được thì đến sân Hoa Lư , vì ở đó sáng sủa hơn!!
    Bố khỉ ! 1 tuần dành hết 4,5 buổi tối vào sân võ , gặp nhằm môn phái toàn đực rựa chiếm đa số ,hết thời gian tìm bạn gái luôn !! Chậc ! chậc !!! Cũng chẳng có gì để học hỏi đâu bạn , chia sẻ với nhau thôi ! Bạn cũng có những kinh nghiệm cá nhân mà tôi không có được !!

bạn lamtieungao : Cám lời thăm hỏi ! Tôi không có sao cả đâu , không đưa cơ thể cho người ta làm bậy đâu !

anh lyhl thân :

Bài báo của anh đăng về châm cứu có thể mình chưa hiểu hết vấn đề !
    Theo em biết thì châm là lấy kim châm vào các huyệt ( cái này thì nhiều người biết và thấy ) .
    Còn cứu là hơ ngoài da thôi chứ không phải là châm trực tiếp cho cháy bỏng da thịt đâu anh ạ!
    Bởi vậy hôm mà các anh em Hồng đai đi làm chuyện này em đã quyết định không đi vì thấy không đáng phải làm như vậy !
    Vả lại chỉ có người bệnh , huyệt đạo bế tắc , thì mới cần châm cứu . Đằng này các anh em đang khỏe nghĩa là huyệt đạo thông suốt bình thường rồi thì còn châm với cứu làm gì nữa ! Để rồi bây giờ lãnh thêm vài cái thẹo mất thẩm mỹ !
    Nghe nói mai mốt có thể làm thêm đợt nữa đó ! Anh hãy suy nghĩ kỹ ! Đừng đem thí cơ thể mình 1 cách vô tội vạ !
    Vài lời nói thẳng ! Mong anh không giận thằng em này !
  9. lyhl

lyhl Thành viên mới

[rose]
    -----

Chúng ta là anh em đồng môn tại sao có thể giận nhau được ! những gì em nhắc nhở anh xin lưu ý, đúng là mỗi người có quyền riêng tư không thể xâm phạm được.
  10. lyhl

lyhl Thành viên mới

[rose]
    -----

1) Những điều mình nói là kiến thức nhớ lại từ hồi là SV, nên nếu bạn có lòng thì mình sẵn sàng thọ giáo !

2) Khi mới tập mà bạn đã thực hiện được số lần như vậy thì thật sự làm mình bái phục về cả ý chí lẫn thể chất của bạn ! Theo mình muốn xác định nhanh hay chậm thì cần xem thực tế đơn nội công bạn đang kéo thuộc phiên bản nào, vì mỗi phiên bản sẽ có sự khác biệt chút ít về quỹ đạo thi chuyển làm ngắn ra hoặc dài thêm thời gian thực hiện của nhịp đó. Ngoài ra việc nhanh hay chậm còn phụ thuộc vào việc ý bám theo trong khi kéo như thế nào nữa. Nếu là sân phong trào thì toàn sân sẽ phải đi theo nhịp chung của HLV, theo mình thì khoảng 20 giây cho mỗi nhịp của ĐS1 là vừa, vì nhanh thì võ sinh mới không bám theo kịp còn chậm quá thì thời lượng không đảm bảo cho giáo trình. Và muốn chính xác hơn nên xem xét sau 12 nhịp. Chủ yếu là giữ được tốc độ kéo từ nhịp đầu cho đến nhịp cuối cùng vẫn không thay đổi thì mới thật sự đúng và khó lắm đấy bạn ?

3) Nếu đo lường về thời gian đứng tấn của mỗi cá nhân thì theo mình nên sử dụng ngưỡng vận động của gân cơ là phù hợp nhất, đến ngưỡng thì gân cơ của chúng ta sẽ run lên một cách vô thức không gì có thể kìm giữ nổi. Lúc đó sức chịu đựng của cơ thể đã đến hạn, đó cũng chính là thời gian chuẩn của mỗi cá nhân ! (với điều kiện là vẫn giữ nguyên hình tấn)