1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hồng Gia Quyền - La Phù Sơn (Hồi ký Thần Võ Chu Du - trang 83)

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi lyhl, 10/02/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. trungle

trungle Thành viên mới

Theo ngu ý của em thì người đầu tiên được lót chữ HỒNG là thầy Thái.

Không biết các bác khác có cao kiến gì không.

2. NGUYENVANXAM

NGUYENVANXAM Thành viên mới

LÝ HỒNG HỒNG (TUYẾT TUYẾT)[:P]
    LÝ HỒNG KÔNG :))
    LÝ HỒNG HỘC =))

[r2)][r2)][r2)][r32)][r2)][r2)][r2)]
  3. trungle

trungle Thành viên mới

bác Xam à, bác đã làm cho em mất niềm tin vào bác quá, dù sao em cũng trân trọng các đóng góp của bác cho diễn đàn.

anh Lê, mong rằng anh bàn luôn ngày giờ cụ thể cho anh em trên diễn đàn biết luôn đi.
  4. DONGBAI

DONGBAI Thành viên rất tích cực

Anh em xem clip này http://www.youtube.com/watch?v=PU_U10dxWuE&feature=channel_video_title
    Thật sự trong clip này đã đầy đủ các câu trả lời cho thắc mắc Hồng Gia có giao đấu hay không!
    Thầy Khanh : Cứ tự nhiên ra đòn thoải mái.
    Thầy Lân : One Hit one kill
    Anh Xám ui, nếu anh suy nghĩ về các bài viết của em như zậy thì tiêu rồi.
  5. hung_1305

hung_1305 Thành viên mới

Anh lyhl
    Về ngoại hiệu em không dám bàn nhiều, chỉ có suy nghĩ là các bậc trưởng lão nêu trên khi hoạt động thường dùng họ Lý chắc là vì họ Lý là họ nhiều nhất ở trung quốc, nên khi dùng họ Lý sẽ ít ngây sự chú ý, cũng như trong các tiểu thuyết võ hiệp hay dùng Trương Tam , Lý Tứ để đặt cho những nhân vật không quan trọng
    .

Còn về các tiền bối Hồng Gia dùng Lý Hồng chắc là để thể hiện cùng xuất thân một lò, cùng chung hướng luyện tập một trường phái, chuyện này chắc nhiều người cũng nghĩ như vậy.

Còn các ý tứ và ẩn ý trong ngoại hiệu thì chỉ có người trong cuộc mới có thể biết rõ ràng được thôi, người ngoài cuộc như em thì chịu không thể thể nào biết được. Huynh nên đặt thẳng câu hỏi với các vị ấy hoặc các đại ca bên đó để có lời trả lời chính xác.

Trư sư huynh.
    Có câu Diệp Để Tàng Hoa, nếu huynh thấy được Hoa thì cũng phải chấp nhận cho người khác thấy được Lá, còn về phần em chỉ nhận thấy được rằng bác Hinh đã xong công phu Hồng Quyền, thân thể bác Hinh bây giờ hoàn toàn là khí Tiên Thiên. Khi mà Hồng Quyền song kiếm hợp bích với Tiên Thiên Khí Công thì sẽ miên man bất tận, liền lạc như nước chảy mây trôi.
    Đệ có ít thiển ý, nếu chưa phải mong huynh chỉ bảo thêm.
  6. online365

online365 Thành viên mới

@anh Xám! thật ra a chả biết gì nhiều HGLPS, chỉ nghe mấy sư huynh, sư phụ nổ rồi lên đây nổ lại. Người ta hỏi 10 vị Chưởng môn HGLPS là ai mà huynh không trả lời ( có bít đâu mà trả lời) rồi viện lí do bề trên không cho nói

Ngoài Cụ Tổ ra thì chẳng ai biết biết được nguồn gốc HGLPS, chỉ là giả thuyết.

Có giả thuyết HGLPS ( tên gọi mới đây thôi) ra đời trước khi Sư Tổ Đạt Ma qua TQ truyền Đạo. nó xuất xứ từ Ấn Độ???
    Có giả thuyết khác xuất xứ từ Tây Tạng???

Nhưng chỉ là giả thuyết thôi, tham khảo cho vui thôi!

Có một điều thú vị là khi kéo đơn số 01 thì nó liên tưởng tới hình tượng Đức Phật " Thiên Thủ Thiên Nhãn" cái này thì tự mọi người khám phá nhe he...he....
  7. Dongcoxanh72

Dongcoxanh72 Thành viên mới

Cám ơn a TheWayWeWere và a Codon,
    - A Codon: quan điểm của mình vẫn là kiên trì tập luyện dưới sự hướng dẫn của SP.Khả năng thiên phú chỉ phát huy khi được luyện tâp thường xuyên,ngược lại sẽ bị mai một.
    - A TWWW: vậy là phải tập nhu và cương rồi.
    Rất vui được trao đổi với 2 anh
  8. trungle

trungle Thành viên mới

anh bái, có lẽ anh đã rành 6 câu vọng cổ của từng anh em trong diễn đàn này rồi, dù gì cũng đã dưới cơ, mong rằng anh có thể nhẹ nhàng hơn để kích thích các anh em hồng gia đi off đầy đủ, vô cùng đội ơn anh.

bác online365, xin cám ơn sự cảm nhận thiên thủ thiên nhãn của bác, nhưng bản thân em lại thích 2 từ thiên thủ hơn, không biết chừng nào em mới đạt tới cảnh giới ngàn tay này, không biết có bác nào đó có thể chỉ dẫn cho em con đường này không.

chuyện offline, ở đó mình lỡ có gặp cao thủ thì cũng đâu có sao, nhiều khi còn học được nhiều hơn nữa (em xin cám ơn cao thủ đã rủ rê em) nếu bản thân mình lỡ có te tua như cái mền rách thì cũng hổng có sao đâu, về kéo đơn + uống thuốc + xoa bóp là hết, tuy đau nhức mình mẩy nhưng mà mình cũng đã kịp lượm được nhiều thứ, vậy đi đi nha các bác.
  9. NGUYENVANXAM

NGUYENVANXAM Thành viên mới

@anh Xám! thật ra a chả biết gì nhiều HGLPS, chỉ nghe mấy sư huynh, sư phụ nổ rồi lên đây nổ lại. Người ta hỏi 10 vị Chưởng môn HGLPS là ai mà huynh không trả lời ( có bít đâu mà trả lời) rồi viện lí do bề trên không cho nói.

TÊN CÁC VỊ ***** GIA MÀ TỰ PHÉP PHÁT NGÔN LÀ KHÔNG ĐƯỢC. NẾU TUI NÓI : 1 TRONG CÁC VỊ ĐÓ CÓ TÊN LÀ "Đoạn Trường Tân Thanh" ; BẠN CÓ TIN K ?????
    HOẶC TRƯỜNG HỢP BẠN ĐÃ NGHE : HGLPS CÓ 2 CON DẤU ; BẠN CÓ TIN K ?????

"thiệntaithiệntai"

Thông cảm đi mà !
  10. lyhl

lyhl Thành viên mới

[rose]
    -----

1) Chào anh Hung1305 ! tôi chẳng có ý nói trước các thầy, trước sau vẫn trao đổi trên tinh thần Tôn Sư - Trọng Đạo - Kính Thầy, nếu cứ chút chút mà đem đi hỏi thầy thì chúng ta sẽ mất đi một cơ hội phát triển về sự phân tích, tổng hợp, liên kết ... của suy nghĩ. Mình cũng đang hy vọng vào sự công bố các thông tin chính thức của bộ môn như các anh em !

2) Tôi cũng đã nghĩ như anh và sẽ có một bài phân tích với lập luận căn cứ trên các thông tin sử để giải thích cho vần đề ngoại hiệu của môn đồ Hồng Gia La Phù Sơn .

3) Người giải thích được các ý tứ và ẩn ý bên trong của ngoại hiệu theo tôi phải là người của bộ môn và người đó còn phải có cả ngoại hiệu của bộ môn nữa, như thế mới đảm bảo một cách tương đối về tinh thần trách nhiệm và niềm tin vào bộ môn. Các vị bên ấy có hội đủ điều kiện tối thiểu này ?

4) Anh lấy tiểu thuyết võ hiệp ra để giải thích về ngoại hiệu là anh chưa thấy ý tứ sâu xa bên trong của ngoại hiệu. Các vị lấy họ biệt hiệu là mà tôi nêu tên ở trên đều là những thành phần cốt cán của phong trào cách mạng tiền khởi nghĩa. Sau này vào giai đoạn năm 1954, các vị tập kết từ nam ra bắc, thoát ly gia đình lại có phong trào bỏ họ đệm của gia tộc thay vào đó là họ đệm Hồng. Thông tin với anh thêm đôi chút để anh thấy rằng ngoại hiệu / biệt hiệu là một vấn đề quan trọng đối với các tập thể, cá nhân đang phấn đấu cho một lý tưởng nào đó. Tôi không thể chấp nhận cách giải thích quá tầm thường của anh.