1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hồng Gia Quyền - La Phù Sơn (Hồi ký Thần Võ Chu Du - trang 83)

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi lyhl, 10/02/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TheWayWeWere

TheWayWeWere Thành viên mới Đang bị khóa

Mình cũng rất vui được biết bạn Xam![r2)] Chỉ tiếc là mình ở Hà Nội. Hình như bạn ở Sài Gòn cùng chỗ với bạn Lyhl ? Có khi cùng lắm mình chỉ giao lưu được võ mồm với bạn thôi . Tiếc quá! [r2)]
    Khi nào mình vào Sài Gòn mình đến thăm chỗ bạn với bạn Lyhl nhé? Vô đó mình sẽ xin lãnh giáo cao chiêu của HGLPS SG và uống trà luận võ đạo nhé!:-bd
  2. NGUYENVANXAM

NGUYENVANXAM Thành viên mới

Oh, my GOD !

Hiện nay tại hạ đang ở MÓNG CÁI, tuổi đời chớm 50, nhưng có lẽ có DUYÊN với HGLPS nên đã đào sâu về đơn bộ nội công.
    Huynh có thể cho số điện thoại liên lạc. ít hôm nữa tại hạ sẽ có mặt ở Hà Nội đó.
    Công việc của tại hạ là ĐI MÂY VỀ GIÓ. Số ĐTDĐ của tại hạ đã công khai.

tại hạ có luôn tự tin " VÀNG KHÔNG SỢ LỬA "

Thân mến !
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    * CHỈ CÓ NGỌN LỬA TAM MUỘI LÀ ĐÁNG SỢ "
  3. lyhl

lyhl Thành viên mới

[rose]
    -----

Đầu tuần xin chúc tất cả anh em gặp nhiều may mắn !

Có nhiều điều anh em tranh luận với nhau như mổ bò rồi thì mới có người hiểu ra vấn đề, đó là điều hay của diễn dàn. Có nhiều người tranh luận trên diễn đàn bàn về võ đạo cứ như là thánh nhưng khi va chạm đòn thế, tâm ý của đòn thế cứ như là của một đạo tặc, đó là điều hay của thực tế.

Bạn Sunshine nói vậy cũng đúng, mình thấy đối với người học võ đa phần mục đích ban đầu đến với võ từ từ sẽ thay đổi, nhưng thay đổi theo cách nào là tuỳ vào sự trao dồi của cá nhân đó, cộng thêm sự bồi dưỡng của các vị thầy cùng với tôn chỉ của bộ môn, thật là diễm phúc khi tìm được người thầy có tâm ý đòn thế phù hợp với mình !

(mình cũng nằm trong diện "chữ thì to quả nho thì nhỏ" hichic =)))

Thật là hân hạnh nếu được tiếp chiêu và không phiền bạn cho mình xin thêm cái dĩa thu hình về thi / biểu diễn khiêu vũ của bạn, để làm kỷ niệm ?

Anh Online đừng tin vào những gì NguyenVanXam nói, vì hình như anh ta đang giả điên với chúng ta đó, em có nghe anh ta nói bỏ ngang câu "caonhantathuucaonhantri - hoctrinhunguthivithien", lần gặp nhau ở nhà Thầy Đạo thì Xam có cho em xem tấm hình chụp " ... đệ ngũ tổ ấn chứng ..." của hắn, hắn tưởng là em không đọc được mấy chứ đó, hehe trí nhớ của em đâu có bị bỏ quên dù lúc đó say quá chừng phải không đồng chí NguyenVanXam ?

Bạn PhamLaoCuSi có thể chia xẻ với anh em là hiện tại anh đang tập Tiểu Khai như thế nào không ?

Mời bạn Wingchun tiếp tục, có thể bạn chưa tập qua nhưng cách nói của bạn thật là giản dị và dể hiểu nữa.

Công phu gân lực vẫn chưa là chính mạch của Hồng Gia Quyền La Phù Sơn. Tiểu Khai và Đơn Bộ Nội Công đâu chỉ là đơn thuần gân lực đâu anh ? mà người cái thế về gân lực vẫn không thể đánh khắp thiên hạ được ! Thần Võ Tưng Tưng có phải là Thầy Nguyễn Đắc Thọ ?
  4. lyhl

lyhl Thành viên mới

[rose]
    -----

Bạn có thể nêu ra cách phân biệt giữa đơn nội công thực sự của Hồng Gia Quyền La Phù Sơn so với đơn nội công mạo nhận là của HGQLPS ?
  5. online365

online365 Thành viên mới

Học võ mà không học đấm đá thì đi học Dance Sports cho nó lành, học điệu cha cha cha đi, khi hai đối thủ nhìn nhau mắt gườm gườm và nhạc nỗi lên kẻ tấn công người bỏ bộ ra sau 1,2, 3,4,5....1,2, cha cha cha... và nhạc chấm dứt hai bên không ai đụng ai coi như huề he...he...

Học võ là học quyền = đấm, cước= đá = học đấm đá, từ thuần Việt he...he....

Chú TWWW cứ nghĩ học võ là để đi đánh lộn, đánh thiệt ngoài đời là hỏng rồi :-ss[-X
    Dám hỏi chú là chú học võ để làm gi vậy?
    Hỏi mấy em mới tập võ, học võ để làm gì thì được trả lời: học võ là để nâng cao sức khỏe, để tự vệ, vậy tự vệ là không phải đấm đá sao? Trong lớp thì thầy phân thế làm sao để đở , để đánh cho đối phương nó gục thì cũng mang tư tưởng đấm đá rồi

Trong võ thì có võ thuật, võ kinh, võ đạo. Hãy học võ thuật cho tinh thông, tự baỏ vệ được mình, trình cao hơn thì bảo vệ được người khác rồi hãy mói tới võ đạo. Ngoài đơì thiếu gì thằng là võ lâm cao thủ, miệng nói võ đạo như Thánh trên mạng nhưng khi gặp trường hợpm hai ba thằng thanh niên đánh một phụ nữ hoặc một thằng bặm trợn xăm mình đánh một ông già thì chỉ biết đứng nhìn, vậy thì đối với con nhà võ thì võ đạo nó ở đâu?

@ Lyhl! đặc thù cuả HGLPS là kéo và kéo đơn đó. Muốn có công phu thật sự thì chỉ có Kéo và Kéo thôi, đừng để ba cái khí khọt, ý dẫn khí tầm bậy nó chi phôí mình

Bác Trung lé! bác kêu em là sư thúc (bá) làm em mắc kừi chít đi được,:)) em có duyên với HGLPS sớm thôi mà sớm hay muộn không quan trọng. Quan trọng là thái độ luyện tập cuả mỗi cá nhân thôi
  6. lyhl

lyhl Thành viên mới

[rose]
    -----

chữ võ được viết bằng hán tự, tâm biết hiểu tới đâu thì ý thức điều khiển hành vi đến đó, cố quá là quá cố

chữ võ được viết bằng chữ quốc ngữ, cũng được biết hiểu tương tự như hán tự ... trong từng đường nét, công phòng toàn khâu, lơ đễnh là chết

7. TheWayWeWere

TheWayWeWere Thành viên mới Đang bị khóa

"Bạn" Xam đã 50 tuổi rồi cơ á! Sao teen thế ![:D] ....Cháu chào chú ah!
    Thồi cứ gọi anh vì twww cũng không trẻ lắm. Twww không phải lửa . Twww thích nước hơn, võ công phải giống như nước, mềm dẻo thì đỡ tốn sức > Công việc đi mấy về gió của anh có phải là làm lái xe không ah?
    ( Cường 0982697189 )

Vớ vẩn ! Ai bảo bạn là tôi hiểu học võ là để đánh lộn ngoài đời!? đừng xuyên tạc người khác khi bạn không hiểu ý của họ [-X Nhưng tôi thấy những câu viết của bạn đang cố chứng mình cho việc võ thuật là đánh đấm thì đúng hơn!

Bạn vô duyên thật , Bạn biết tôi bao tuổi mà ra vẻ đàn anh thế!? khi chưa biết tuổi cứ xưng nick hoặc bạn, thế nhé! đừng để tôi phải nhắc nhở lần 2 .

Cứ phải giỏi võ đủ để bảo vệ được mình thì mới tới bảo vệ người rồi mới tới học võ đạo ư?! Tư tưởng của bạn về võ hơi bị cá nhân đấy! Xin thưa là có nhiều người sẵn sàng đứng ra bảo vệ người khác khi mà họ chả biết chút võ vẽ gì cả!

..................................

Tiện thể đây nếu chiều 6h30 rảnh ra cổng nhà hàng quán Gió công viên Thống nhất.( bãi trống bên tay trái ) Twww có mấy thằng bạn cũng tự tập với nhau, Tập vui thôi. Đang thiếu người tập cùng. Chúng nó có tư tưởng là "Võ thuật là đánh đấm, là nghệ thuật chiến đấu ! Nói võ đạo thì tao đếch biết! " [:P]. Có vẻ như cùng máu với bạn rồi đấy![r2)] Twww giới thiệu cho giao lưu cho vui ! trước lạ sau quen . Nhóm tập chỉ có 3 -4 người thôi. Thi thoảng twww cũng ra đó chơi . Nếu mấy người đó vì một lý do nào đó mà không chịu giao lưu với bạn thì Twww sẽ giao lưu với bạn. Để bạn không phải mất công đến ngồi không lại ngứa chân tay.

( Cường : 0982697189 Đi được thì Alo tôi nhé )

1)Nếu nói võ thuật và võ đạo là hai vấn đề khác nhau. Nhưng mối quan hệ của chúng thế nào mới là quan trọng! Chẳng khác nào nói Vật chất và ý thức khác nhau. Âm dương khác nhau. Cương - nhu khác nhau vậy!

2)Luyện võ để dưỡng sinh không được coi là võ đạo ư?! Nếu bạn Sunshine đã nói thế thì bạn thử hỏi ý kiến của tất cả mọi người trên diễn đàn này xem. Có ai đồng ý không ? [-X
    Twww nói một ý đơn giản là : "Nếu võ thuật dùng để tự vệ nghĩa là chống lại lực xâm hại tác động xấu đến cơ thể mình, để bảo vệ cho mình được sống khoẻ mạnh . Nên rốt cục bản chất cũng là để dưỡng sinh. Cho nên tư tưởng quan trọng của võ thuật là rèn luyện sức khoẻ để sống lâu, sống khoẻ ,sống trẻ , sống có ích cho xã hội. " Tuy có đôi lúc ta phải sử dụng võ thuật để tự vệ hay để tấn công nhưng mục đích cũng là để "dưỡng sinh" cho cuộc sống! "

3) Việc luyện võ chỉ nên nói đến chúng ta luyện võ để trở thành người như thế nào, và có cuộc sống như thế nào thôi . Việc luyện tập này nó tác dụng tích cực gì đến đời sống của chúng ta so với trước khi chưa tập có khác gì ?
    .
    Twww không nói đến bằng cấp ! có lẽ bạn đã hiểu nhầm từ : " Đại học chữ to " mà Twww sử dụng chỉ có ý là : Viết chữ bé thôi , ai cũng đọc được không cần phải viết chữ to đùng thế làm gì . " [r2)].
    ................................

Trước khi nghĩ người khác nhỏ tuổi hơn thì phải xem tuổi tác thế nào đã chứ ! Ngay từ đầu xưng hô thế thì không ổn!
    Chiều nay rảnh ra cổng công quán gió công viên Twww giới thiệu cho giao lưu hay phết . Thỉnh thoảng rảnh Twww cũng ra đó chơi chứ không tập ở đấy! Ở đó họ sử dụng " nghệ thuật chiến đấu " cũng hay lắm! Twww đoán là cùng máu với bạn

Đi được thì alo tôi nhé : Cường 0982697189
  8. NGUYENVANXAM

NGUYENVANXAM Thành viên mới

Tiện thể đây nếu chiều 6h30 rảnh ra cổng nhà hàng quán Gió công viên Thống nhất.( bãi trống bên tay trái ) Twww có mấy thằng bạn cũng tự tập với nhau, Tập vui thôi. Đang thiếu người tập cùng. Chúng nó có tư tưởng là "Võ thuật là đánh đấm, là nghệ thuật chiến đấu ! Nói võ đạo thì tao đếch biết! " . Có vẻ như cùng máu với bạn rồi đấy! Twww giới thiệu cho giao lưu cho vui ! trước lạ sau quen . Nhóm tập chỉ có 3 -4 người thôi. Thi thoảng twww cũng ra đó chơi . Nếu mấy người đó vì một lý do nào đó mà không chịu giao lưu với bạn thì Twww sẽ giao lưu với bạn. Để bạn không phải mất công đến ngồi không lại ngứa chân tay.

Bạn cường cũng tốt bụng ghê ! sẵn giới thiệu lòng giơi thiệu xuyên Việt =D>[r23)]=D>
    MỘT CƠ HỘI HIẾM HOI CHO CÁ ANH EM GHIỀN ĐẤM & ĐÁ [r2)][r2)][r2)]
    Tiện thể đây nếu chiều 6h30 rảnh ra cổng nhà hàng quán Gió công viên Thống nhất.( bãi trống bên tay trái ) Twww có mấy thằng bạn cũng tự tập với nhau, Tập vui thôi. Đang thiếu người tập cùng. Chúng nó có tư tưởng là "Võ thuật là đánh đấm, là nghệ thuật chiến đấu ! Nói võ đạo thì tao đếch biết! " . Có vẻ như cùng máu với bạn rồi đấy! Twww giới thiệu cho giao lưu cho vui ! trước lạ sau quen . Nhóm tập chỉ có 3 -4 người thôi. Thi thoảng twww cũng ra đó chơi . Nếu mấy người đó vì một lý do nào đó mà không chịu giao lưu với bạn thì Twww sẽ giao lưu với bạn. Để bạn không phải mất công đến ngồi không lại ngứa chân tay.

Bạn cường cũng tốt bụng ghê ! sẵn giới thiệu lòng giơi thiệu xuyên Việt =D>[r23)]=D>

9. lyhl

lyhl Thành viên mới

[rose]
    -----

Đồng ý với bạn ThewayWeWere, từ dưỡng sinh phải được hiểu theo nghĩa rộng, trong đó dưỡng được hiểu là quá trình di dưỡng tính tình cùng lúc với hàm dưỡng công phu ... sinh được hiểu là sự sinh tồn, đảm bảo cho sự sinh tồn về thân thể và tính mạng ... hoặc gọn hơn thì dưỡng sinh đó là phương cách dùng để bảo dưỡng sinh mạng ...

Trong cách chào / tư thế chào / thủ lễ của Hồng Gia Quyền La Phù Sơn, theo mình hiểu đã thể hiện đầy đủ tôn chỉ của người rèn luyện võ thuật, trong đó có cả ý nghĩa như bạn TheWayWeWere đã trình bày.
  10. online365

online365 Thành viên mới

@ TWWW! ông là thằng vô duyên vớ vẩn, văn hóa online là không có tuổi, nhiêù thằng già mà như con nít, còn mấy anh đôi mươi thì là đại k rồi, tui chưa biết ông nên tui tôn trọng gọi là chú, kêu bác thì già quá. Khi nào tui kêu ông là CHÚ EM thì ông hãy nói, tập võ gì mà tâm pháp kém thế he...he.... chắc kêu bằng bác hay đại k thì thích há?

Chú Xàm! bộ không có gì hay trong đơn nội công nên không nói hả? đi quote bài người khác ba lần đọc nhức cả mắt he...he..... chú còn nợ cái dđ naỳ về cái vụ 10 vị Chưởng môn đó nhe! khi mình nói ra thì phaỉ chịu trách nhiệm lời nói của mình đó.