1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hồng Gia Quyền - La Phù Sơn (Hồi ký Thần Võ Chu Du - trang 83)

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi lyhl, 10/02/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. codon1minh

codon1minh Thành viên mới

Bác Hacquyen này hình như không phải là bác Hacquyen bên TTVH vì luận điệu khác nhau nhiều quá. Bác Hacquyen bên TTGV rất trân trọng môn phái HGVN và thầy Thái. Tên thì rất dể bắt chước nhưng rất tiếc, tư tưởng thì không.
  2. NGUYENVANXAM

NGUYENVANXAM Thành viên mới

Chào lão Trư, hacquyen & các anh em !

Ôi dào @

Hạc gì mà như cò như sếu . . vì mỏ hạc không dài dằng dặc thế đâu. Hạc là giống chim quý hiếm hiện nay . Nhưng hổng lẽ lại phải đổi tên lại ?

[​IMG][/IMG][/IMG][/IMG][/IMG]
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Đó là giải trí 1 tý cho dzui ! sáng mai tại hạ có mặt tại Sài thành để giao lưu học hỏi với các huynh dệ hàng quý lại đúng lúc có thư mời riêng của fái HỒNG GIA QUYỀN. Tiện dBạn LYHL hãy tổ chức họp mặt lại cho anh em giao lưu ???
    =D>=D>=D>=D>=D>
    ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
  3. lyhl

lyhl Thành viên mới

[rose]
    -----

1) Hạc được người xưa phân biệt không theo hình tướng của cặp mỏ, hình đầu tiên của bạn đưa lên là loài cò và các hình còn lại là loài hồng hạc Châu Phi, màu hồng của nó phụ thuộc vào mùa phát triển của loài nhuyễn thể mà nó dùng làm thức ăn, nếu ít thì lông chỉ phớt ánh hồng hoặc trở nên trắng.

2) Nếu rãnh rỗi thì xin cho mình được giao lưu trước, cứ mãi thắc mắc không biết như thế nào mà tư liệu hình của bạn toàn là đồ quí hiếm ?

3) Rất mừng vì bạn đã biết thật rõ ràng tên gọi của môn phái hiện giờ là Hồng Gia Quyền !

[rose]
    -----

1) Thì thông tin trên phương tiện đại chúng, cộng đồng chỉ tầm bậc trung như thế là tốt lắm rồi ! Theo như tôi thấy thì môn nào cũng vậy, môn sinh muốn nâng cao hiểu biết của mình thì phải có công gắn bó và trung thành với môn phái, những món hàng cao quí không thể bày bán ở khu vực chợ chồm hổm được và ngược lại ở khu vực chợ chồm hổm có mấy khi mua được những món hàng cao quí đâu ?

2) Hiện rất nhiều môn sinh đang đổ hàng trăm giọt mồ hôi mỗi ngày trên các sân tập, chính họ là những người đã và đang tiếp tục nhận được nhiều giá trị từ bản môn hơn chúng ta.

3) Nếu là người thật sự của Hồng Gia Quyền thì có nên hay không khi so sánh sự hơn kém giữa môn phái của mình với môn phái của người, thầy của mình với thầy của người. Tôi nghĩ mọi người đang hân hoan chào đón những kiến giải thâm sâu về võ học của bạn, xin mời bạn vào ngay vấn đề !
  4. sgbiz

sgbiz Thành viên mới

5. taijiman11

taijiman11 Thành viên mới

Bác Hacquyen với Bác Sgbiz này chắc là một người vì cách hành văn khệnh khạng.
    Tục ngữ có câu "Khôn ngoan đá đáp người ngoài, gà cùng một mẹ chớ hoài đá nhau", Chuyện của người lớn thì để cho người lớn xử với nhau, không nên kết bè kết cánh gây mất đoàn kết nội bộ.
    Tôi thường nghe nói tập Hạc quyền thì tinh thần phải ung dung tự tại nhưng qua giọng văn của Bác Hacquyen thì thấy hỏa khí của Bác còn lớn lắm, tu luyện thêm đi Bác.
  6. NGUYENVANXAM

NGUYENVANXAM Thành viên mới

:)):)):)):)):)):)):)):)):)):))
    =D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>
    [r24)][r24)][r24)][r24)][r24)][r24)][r24)][r24)][r24)][r24)]
    ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
    Mới vào Sài Thành được hơn mấy chục tiếng mà thấy bạn taijiman11 phán khá thú vị !

Luyện võ càng cao thì con người càng trở nên trầm lắng, hiền hòa & tinh tế chứ nhẩy ???

Bái phục !
  7. hacquyen

hacquyen Thành viên mới

Normal 0 MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman";} Theo như bác nói thì hàng cao quý hay không thì chắc chỉ có trong nhà bác biết và chắc cũng chỉ cao quý ở trong nhà của bác. Còn món hàng thật sự cao quý hay không thì cần phải có sự xác nhận của cả 1 cộng đồng, như ở đây là cộng đồng võ thuật. Còn cứ nói nhà tui có món hàng quý lắm mà ae đồng môn bị đánh tơi tả thì . . .

Ở đây tui chỉ tiếc công mọi người luyện tập thui, luyện nhiều mà chẳng được bao nhiêu. Nếu bác lyhl bình tây dẹp bắc danh nức bốn phương thì thí dụ em đây có tập môn của bác thì cũng thấy nức lòng

Normal 0 MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman";} Cảm ơn sự nhắc nhở của bác. Em có tu luyện cả đời thì cái hỏa khí của em nó vẫn còn nguyên như vậy, cho em hỏi lại bác vậy có cần phải tu luyện thêm như bác nói không ?

Em cũng muốn ung dung tự tại lắm lắm, nhưng bác có biết ung dung tự tại trong lúc sự đời nhiễu nhương người ta gọi là “bàng quang” ?

Bác nói kết bè cánh, khệnh khạng là sao ? tui không biết sgbiz là ai nhưng nghe bác ấy nói cũng có lý đấy chứ nếu không muốn nói là sự thật phũ phàng. Bác cũng biết là nếu nói sai là bị dập tơi tả chứ đâu có ung dung như bác ấy bây giờ. Đấy mới là ung dung tự tại đó bác

Còn tui đây cũng mới chỉ hỏi có 1, 2 câu hỏi xem có “đồng thanh tưng ứng” không. Nhưng chỉ “1 câu hỏi lớn không lời đáp / cho đến bây giờ cổ dài thêm”

Diễn đàn là sòng phẳng. Nếu bác không nói lý lại với người khác được thì không nên cao giọng nhận xét như vậy. kẻo người khác hiểu nhầm
  8. lyhl

lyhl Thành viên mới

[rose]
    -----

Vậy là Hacquyen không chê cảnh trần tục của cái khu chợ chồm hổm này rồi ! mừng thay và xin mời bạn đóng góp một chút sở học của mình để mọi người chiêm ngưỡng.

Đúng là diễn đàn sòng phẳng và cuộc đời cũng sòng phẳng, sân chơi không dành chổ cho kẻ chỉ biết chép miệng chê bai và xỏ xiên, đào bới chuyện cá nhân.

Diễn đàn Võ thuật nên lý luận là lý luận võ thuật trên nền võ học, do đó "lại hay không lại" chỉ dừng ở các kiến giải mang tính lý thuyết, thành viên nào muốn tìm một chỗ kiểm nghiệm thực tiễn thì không phải chỗ, mong các cao thủ hiểu và ra tay đúng theo yêu cầu, mời !
  9. taijiman11

taijiman11 Thành viên mới

Tôi chẳng phải là một môn sinh HGLPS, chỉ là vì đọc bài của Hacquyen mang đầy tính khiêu khích nên có một vài nhận xét chứ chẳng phải nói lý gì với Hacquyen mà phân thắng thua ở đây.
    Bạn Hacquyen có gì hay thì cứ đem ra trao đổi với các anh em khác trên diễn đàn, nếu thực sự hay thì mọi người sẽ lắng nghe và học hỏi từ bạn, chứ như câu này "...Ở đây tui chỉ tiếc công mọi người luyện tập thui, luyện nhiều mà chẳng được bao nhiêu.." tôi thấy bạn quá tự mãn về cái gì đó mang tính chân truyền của nhà bạn.
    Thêm một câu hỏi nhỏ "Bạn có chắc là thầy bạn không chế biến hay xào nấu không?"
  10. dichthieny

dichthieny Thành viên mới

Hoàng Hạc nhất khứ bất phục phản!
    Bạch vân thiên tải không du du...
    Chào bác Hạc quyền!
    Em xin hỏi bác về Hạc quyền, không biết bác có vui lòng giải đáp hay không!?
    Trong Hạc quyền , em nghe nói có tuyệt chiêu Thất Tinh cước và U Minh đoạn cốt cước!
    Vậy theo như những gì bác biết, những chiêu này có thật hay không?
    Xin cảm ơn bác trước!
    Hân hạnh được bác hồi âm!