1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hồng Gia Quyền - La Phù Sơn (Hồi ký Thần Võ Chu Du - trang 83)

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi lyhl, 10/02/2011.

1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. lyhl

lyhl Thành viên mới

[rose]
    -----

Chào bạn Wingchun, bạn có thể nói rõ về tên gọi của ba bộ công phu cao cấp đó không ? và cả tên của vị sư huynh mà nay đã là cao đồ của Bạch Mi ? vị này nếu chỉ kém thầy Đẩu vài tuổi thì chắc nay cũng đã ngoải 70 rồi ? Ngọc Linh Tử ngày trước cũng đã từng thọ giáo trực tiếp với thầy Đẩu đó Wingchun !

Wingchun ơi ! cho lyhl hỏi có phải chữ ký của bạn muốn nói về hai bài quyền ?
  2. lyhl

lyhl Thành viên mới

[rose]
    -----

Chào bạn Codon ! theo tôi biết và có quan sát qua các vị thúc bá sư ca của bộ môn HGLPS, thì vị nào cũng nói tôi không còn tập nữa, tôi không còn học nữa, tôi không còn dạy nữa ... nhưng thật ra các vị đều âm thầm chui rèn một công phu nào đó của bộ môn mà không muốn thông tin cho chúng ta biết đấy thôi, cũng như trường hợp thầy Đẩu thì chúng ta nói thầy không còn dạy nữa sẽ chính xác hơn là không còn tập nữa.

Thầy Trần Như Đẩu với võ hiệu là Lý Hồng Anh, là một trong hai "huyền bạch đới" do chính Sư Tổ phong cấp thì chúng ta với con mặt thịt khó mà nhìn thấy được chân chính công phu của thầy, người học võ thuật lâu năm ai cũng biết công phu võ thuật không chỉ gồm dạng công phu nằm trên đường cơ, sợi gân hay cọng xương mà còn nhiều dạng công phu khác nữa ! Có thể chính thực chữ Anh là một sự giải mã cho dạng công phu đó của thầy. Biết đâu thời gian mà chúng ta ít thầy thầy giao tế với thế giới bên ngoài cũng chính là thời gian thầy dành nhiều cho việc gần gũi với các tuyệt kỹ của nhà HGLPS, việc này cũng gần giống như các vị tiên nhân, đạo sĩ ngày xưa dấn thân ẩn mình trong hang, trong động của ngọn La Phù Sơn huyền thoại !?

Trân chào và trọng thị !
  3. tete_a6

tete_a6 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Xin phép anh Winchun cho em cầm đèn chạy trước oto cái. Trong một lần ngồi nghe chuyện, em cũng được nhắc đến bộ công phu cao cấp của HGLPS. Em nghe được mỗi 2 thôi, ngoài bộ tháo khớp thì còn có bộ gài chân, khi được nhìn thấy thì em cảm giác như đánh trong phim ấy[:D]. Ngoài ra, em cũng loáng thoáng nghe thấy HGLPS còn có đơn số 37.
    Anh Wingchun nhắc đến cao đồ của Bạch Mi, người được nhắc đến chắc là thầy Đạo Bạch Mi. Đợt vào SG, em có dịp được gặp 1 học trò của thầy Đạo.

Láu táu chen ngang, có gì ko phải mong anh Wingchun bỏ qua cho.
  4. tete_a6

tete_a6 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chào anh Codon1minh, em cũng giống như anh vậy, cũng lửng lơ giữa những suy nghĩ về cuộc đời bản thân, học võ để làm gì.
    Đến giờ thì những câu hỏi kiểu "Sống để làm gì?" thì bỏ rồi, giờ đã biết sắp chết đến nơi chắc cũng ko trả lời được[:D].
    Còn chuyện võ vẽ, ban đầu đơn giản là hồi bé xem phim chưởng thì thích. Hồi nhỏ cũng láu táu theo bạn đi học, giờ nhìn lại thì học múa quyền là chính. Sau đọc sách báo thì tùy lúc, cứ tìm các môn để học, từ Vĩnh Xuân, TCQ, Hình Ý, HG... Có lẽ phần duyên chưa tới, phần chưa đủ nghị lực nên chả học đc cái gì, có môn thì chỉ đến ngắm, môn học được vài buổi. Có lúc tự hỏi học võ để làm gì thì ban đầu là thích, sau thì lý do tựa tựa giống anh codon trả lời chú Hinh[:D].
    Mất khá thời gian dài vì đầu óc lơ lửng cành cây làm cho cả võ lẫn công việc chẳng ra sao thì giờ cũng có 1 lý do (ko phải câu trả lời). Tập công phu để tập nghị lực, ý chí để mà làm đến cùng mọi thứ trong công việc, cuộc sống. Rốt cục lại thấy kéo đơn HGLPS là hợp lý nhất, ko bó buộc về địa điểm, ngày nào cũng đứng 1 chỗ, làm 1 động tác, đòi hỏi sự nhẫn nại, nghị lực cao.

He, he, đã xác định tập là không cầu điều gì nhưng khi đọc được các bài viết từ NHHM thì em cũng tò mò. Có vài câu hỏi mong anh codon giải đáp. Chỉ chat với chú Hinh thôi liệu có thể tập được đúng 12 kỹ thuật như anh đã nói, anh có cllip hướng dẫn không. Thời gian anh kéo đủ 4 đơn thì mất bao nhiêu thời gian, tên nó là gì. Nếu có thể thì pm cho em email của chú Hinh.
  5. codon1minh

codon1minh Thành viên mới

Chào các anh:
    Cuộc đời của em hiện tại có những lúc khá thú vị tuy vẫn cô đơn 1 mình, sáng thì vác máy đi làm tin, chiều về ngủ khò, nửa khuya viết bài để nộp và tập huyền công, vẫn là các thế đơn trước kia em tập nhưng bây giờ được nâng cấp qua 12 kỹ thuật đặc thù của LPS. Có thể các anh không tin, nhưng xuyên qua ba năm nay lảo Trư kéo mổi đêm rất quen thuộc, bây giờ chấn chỉnh lại nói như phim bộ: "quả nhiên lợi hại".
    Trước hết, em không còn tập lúc tối nữa, chỉ tập lúc sáng sớm khi ngủ nghê đầy đủ, hoặc lúc chiều khi mới về.
    Thứ hai, em vẩn tin rằng giữa gia truyền vẫn khác với giáo truyền trong mọi ngành nghề hoặc chuyên môn.
    Thầy Thái và anh H. là một điển hình rỏ ràng. Thầy Thái, thì em chưa được chứng kiến công phu nhưng ô. Hinh khẳng định tài năng của thầy Thái còn nhiều điều chưa lộ ra. Riêng phần luyện tập và hướng dẩn của ô H. thì các anh cứ vào động NHHM sẽ chiêm nghiệm lấy. Có thể lảo Trư hơi chủ quan nên dể gây ngộ nhận.
    Cái nghề kiếm sống của em luôn đòi hỏi phải kiểm chứng thành thói quen. Riêng cá nhân lảo Trư đã tìm được những gì muốn tìm và chắn chắn 100% là khác với yêu cầu của từng cá nhân nên cho phép lảo Trư chơi xấu mà ôm kinh mới thỉnh về đông độ đổi nick thành"phê" 1 mình.
    Những câu hỏi của anh tete a6 la những câu mà lảo Trư quay ô H. hơn 1 tuần nay, anh nên tìm đến ổng mà hỏi nếu bị "sốc" như em thì la làng lên.
    Vắn tắt: tất cả đơn hay đơn nội công hay huyền công hay còn gọi là gì gì không có tên, có tuổi ( số ). Tại sao? anh đọc trong blog như em đọc chít cha luôn và hỏi thêm ô H.
    Bác Tetea6 hỏi có clip hướng dẩn không? trong NHHM thì bao la, còn clip phần em thì đừng bắt em phải ăn thêm cám. Huyền công mà em tập với ô H. chỉ là những huyền công trước đây em vẫn tập, bây giờ sửa và nâng cấp lại cho úp đét. Em không chit chat để tập mà đứng trước cái web cam hai ben thấy rỏ nhau mà tập, nên những khuyết điểm của em được chỉ điểm rỏ ràng và tường tận.
    Theo lời ông sư phụ phương xa của em thì hình như trên thế giới này mổi người tập HQ theo mổi kiểu khác nhau do tam sao thất bổn chín chế nên mổi người có những khiếm khuyết khác nhau, và sửa đổi khác nhau.
    Anh hỏi lảo Trư kéo 4 đơn mất bao lâu, em theo lời ô H. mổi đơn kéo 36 lần, sau 4 đơn thì lại kéo tiếp, rồi trở lại kép tiếp. Mổi ngày, em chơi hai lần, mổi lần từ 30 phút hoặc 45 hoặc 1 tiếng tuỳ theo rảnh rổi hay không?
    Mấy thư trước, em có pót thông tin về ô H. nay anh hỏi nên pót lại;
    Web cam chit chat: dùng mạng Skype, nick của ổng là Aliensolar.
    Email cá nhân: hbhinh@hotmail.com
    Trang NHHM: namhaihuyenmon.multiply.com
  6. hung_1305

hung_1305 Thành viên mới

Ráng ôm về mà làm nick "phê" 1 mình đi, cầu cho Vợ nó biết, nó làm cho 1 phát xong biến thành nick "phê đê" 1 mình cho đáng đời, có cái gì mới thì phải thông báo cho anh em để người ta còn rút kinh nghiệm nữa chứ, mới viết được mấy bài báo mà đã chảnh rồi. Không biết đường thỉnh kinh thì anh em hướng dẫn cho đi, đến khi được vài câu kinh thì ôm nhiếm một mình.
    Anh Lamtieungao thấy lão trư chảnh có đáng bực mình không, mình méc Trư Bà cho hết chảnh đi. Tui đang bế quan mà đọc mấy bài của lão trư mập này mà bực mình muốn chít luôn.
  7. codon1minh

Chào anh Hung1305 và anh LamTieuNgao:
    Hai anh đừng nóng, cho em có lời biện bạch. Dù sao đi nữa, Forum này cũng là diễn đàn của chung mọi giới Hồng Gia, mình nên có sự tôn trọng mọi nhà mà không nên cướp micro độc quyền câu chuyện NHHM ( hay là anh mở chủ đề mới NHHM đi ) đệ sẽ tham dự hết mình, chứ ở trang chung mà sân khấu chỉ có hai người độc diễn và giễu dở thì có nghĩa là khán giả bỏ về hết rồi mà không cần đòi lại tiền vé. Như em có nói qua, những chiêm nghiệm của mình thuộc về cá nhân nên nói không khéo thì bị cho là tuyên truyền hoặc thổi phòng quá đáng.
    Vì thế đành ôm kinh thư về "phê"1 mình vậy.
    Huynh mở topic NHHM riêng đi, đệ sẽ bầu huynh lên làm chủ động liền, à không động chủ chứ. (mà khác gì nhau nào ) Anh Lâmtiếungao mà làm phó chủ động thì càng xôm.
  8. lyhl

lyhl Thành viên mới

[rose]
    -----

Chắc không có ai nghĩ như thế cho các anh đâu ! theo tôi nghĩ nếu được các anh nên tiếp tục gởi bài tại chủ đề này vì dù gì đi nữa thì cũng đều là sở học từ Cụ Tổ mà ra, không có tinh thần rộng mở và khoáng đạt thì các sở học của Tổ chỉ được bảo tồn và phát huy trong một phạm vi hẹp và điều đó thì không phù hợp với ý nguyện của Tổ tí nào hết phải không các anh ?
  9. codon1minh

Chào anh Lyhl: Chẳng qua, sau nhiều tắc nghẻn lưu thông tư tưởng trongnhiều năm trời, nay phần lý thuyết đã có nhiều thông suốt hơn nhưng phần thực hành phải cần trao dồi thêm nữa vì lâu nay tập hơi trật chìa. Lỗi do cá nhân em cú âm thầm cô đơn không tìm được minh sư nên cứ dậm chân tại chổ. Bây giờ thì ông thầy tuy ở xa nhưng rất gần trong webcam, đôi khi lại có lý hơn ông thầy ở gần nhà nhưng lại rất xa trong tâm tưởng. Nên không lạ gì trong cái nghề chạy chọt khắp nơi này, ta thấy nhan nhản trên báo của em các tin đại khái như:
    Nhất tự vi sư, bán tự vi sư, tiên cha sư, học trò dánh chém thầy cô trong trường học v.v...
  10. hung_1305

hung_1305 Thành viên mới

Dạ thưa anh codon1minh.
    Xin anh đừng gắp lửa bỏ tay người và còn mượn dao giết người nữa chứ. Em mà mở topic NHHM riêng để gian hồ chén em mỏi miệng à, chưa kể B.Hinh bên kia sẽ cử sát thủ về đấm một phát như đấm giấy nát bét lục phủ ngũ tạng vì cái tội tài lanh tài leo. Anh muốn mở topic thì cứ mở, chứ lôi em ra làm hình nhân thế mạng làm gì, để em sinh sống yên ổn mà luyện Huyền công cho qua ngày.

Mà anh làm ơn đừng đi tới đi lui đi lùi đi tới nữa, mau chóng khai ra
    12 kỹ thuật đặc thù của LPS là những gì, có công dụng ra sao, cách tập luyện như thế nào là đúng, cảm nhận của anh ra sao?

Em cũng nghĩ như anh Lyhl, công phu LPS đều từ Cụ Tổ, không ở đây viết bài mà mở thêm một topic nữa cho loãng chắc.

Cái topic này từ ngày có phóng sự nóng hổi của anh thì có một chút không khí nhộn nhịp, mọi người đôi khi cũng thăm hỏi nhau chút chút. Bây giờ ôm kinh về nhiếm một mình thì ai chấp nhận được.

Anh mau chóng đang tiếp phóng sự đi, đừng giấu diếm nữa.
    Mong chờ tin tức của anh.