1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hồng Gia Quyền La Phù Sơn trang 101. [chủ đề có số người đọc cao, được mod lyhl giới thiệu

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi cuonglhvt, 29/03/2007.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. motdikhongtrolai

motdikhongtrolai Thành viên mới

@ Vove ah !
    Giờ tui mới biết thêm, bên cạnh kiểu đau đáu dân chủ, dân tớ... ông đang để tâm đến mảng "sự trong sáng của tiếng Việt"... khừa.. khừa.. Ông đừng soi mí bài dziết của tui nghen !... Ông mà soi vào thì ôi thôi !(?)!... ... Cái sự sáng trong "nó" lượn đi dường nào !(?)!... ặc !(?)!...
    Chúc ông một ngày vui !...
  2. tvtt

tvtt Thành viên mới

Text@Chao_dong_chi ,
    Bạn nêu câu hỏi rất chính xác ... nhưng có lẽ bạn đã chưa hiểu cái định nghĩa về nội lực theo sự thân chứng của tôi rồi , mặc dù tôi đã lấy hình ảnh cái lực nó tỏa đều khắp trong 1 thân cây cho đến ngọn hay cành lá xa nhất nhỏ nhất ... khi nội lực ( theo định nghĩa thân chứng của tôi ) nó luôn nằm sẵn và nối liền toàn bộ cơ thể với nhau 1 cách miên mật rồi , thì khi đó toàn bộ cơ thể mình chỉ là đường truyền thôi ( cơ thể mình luôn luôn là 1 đường truyền dưới bất cứ hình thức nào mà ) , nhưng mà là 1 đường truyền rợp ràng xuyên suốt bạn à ! Do đó nếu bạn cứ đợi thấy cái nội lực theo suy nghĩ của bạn thì bạn sẽ chẳng thấy nó đâu ... cách hay nhất là thân thụ là bạn hiểu nó ngay thôi ... Khi nào bạn rảnh mời bạn đến chơi , rồi có thể sau đó bạn lên tiếng trên diễn đàn này phụ tôi với ... nếu chúng ta có dịp gặp nhau thì bạn sẽ thấy ngay những điều này thật rõ ràng ! ... Còn trạm trang chẳng có gì cao siêu , nó vốn đơn giản nhất , theo tôi thân chứng ...
    @Motdikhongtrolai ,
    Hình như lão M muốn tôi phải lộ cái tâm hơn thua ra hay sao ấy nhỉ ... sao mà cứ đè tôi mãi thế làm chi ... hehhehehehehehhee ...
    @Cuonglhvt ,
    Em nghĩ nếu có cách "hóa rắn" đột ngột thì cũng tạo được xung lực. Có lẽ bác tvtt luyện được cái này.
    - Bạn nêu 1 suy luận cũng rất lý thú đấy , tôi chưa thử qua cách này , nhưng thế là tôi lại có dịp để tập thêm 1 cách phát lực nữa theo gợi ý của bạn rồi ..
    @Agui ,
    ... 2 quyển niên giám nặng mấy ký hở anh? anh đặt lên ngực người ta rồi áp tay vào để giữ. Nếu người ta không hợp tác với anh mà buông lỏng người thì sao??? Vấn đề ở đây là người ta đã vô tình hợp tác với anh - cung cấp cho anh điểm tì lực để giữ 2 quyển niên giám khỏi rơi - nó đã tạo nên cái LLMMRR suốt từ thân anh qua thân người ta. Đúng là đùa dại!
    Điểm đặt lực lệch khỏi Tí Ngọ có khi lại càng hay.
    Nếu hiểu rồi thì chỉ cần khi đối phương phát lực, người kia chùng ngực tí chút là 2 cuốn niên giám tự rơi mà chẳng hề hấn gì. Cái ấy mấy bác VX gọi là linh giác.
    Nói chung, khi chơi thật, chẳng ai hợp tác để lực mình thấu vào người ta, thế mới chán
    Anh thử xả, duỗi hết như anh nói; sau đó vươn ra xa tối đa nữa rồi đo xem anh vươn được bao xa. Nhớ hộ em là xả hết và duỗi hết nhá
    Mặt khác, cái lực qua 2 quyển danh bạ chỉ là lực đẩy, không thấy xung lực, nên chẳng hại gì Túm lại: công lực của anh mạnh mẽ hơn người thì em hoàn toàn tin tưởng. Cái trang công hiệu dụng to lớn em cũng rất tin. Nhưng cách anh thể hiên thực nghiệm thì chưa mấy thuyết phục. Cho nên em mới lí sự lằng nhằng
    - Hai quyển niên giám điện thoại nặng mấy ký thì tôi không rõ vì không cân , nhưng bề dày tổng cộng khoảng 1 gang tay ... nhưng bạn đặt vấn đề như vậy nghĩa là bạn vẫn chưa hiểu cái điều tôi muốn nói đến rồi ... tôi muốn nói đến cái sự việc mang lực ra trong tình huống đó thôi , chứ đâu đã nói đến chuyện giao thủ mà buông lỏng với lại chùng ngực ? Cái vấn đề là khi bạn phải mang lực ra để giữ 2 quyển sách dày đó rồi thì bạn còn có thể nào mang lực ra nữa được không , và mang được thì lực đó có đủ mạnh để gây chấn thương không ? Đương nhiên là người kia sẽ chịu lại dùm bạn 1 phần để bạn tựa vào mới giữ 2 quyển sách dày không rơi xuống chứ ... nhưng cho dù người kia có chịu lại cho bạn , bạn có mang được lực đủ mạnh ra trong tình huống này không ?
    Khi tôi mang lực ra thì chắc chắn nó sẽ là xung lực đấy , tuyệt nhiên không phải là lực đẩy đâu , vì vậy mà 1 người bạn trẻ tập với tôi sau khi muốn thân thụ cái lực này xem nó có thấu vô trong được không , thì nguyên ngày hôm đó người cứ bần thần khó chịu và qua hôm sau tôi phải ghi 1 toa thuốc Bắc uống mới giải được . Tôi có nói trước là đừng chịu lại , nhưng người bạn trẻ này thật sự không tin nó có thể đả thương được nên cũng đã có 1 kinh nghiệm quí giá về cách phát lực này . Và khi tôi mang lực ra trong tình huống này thì không ai có thể tránh được , cho dù có tập linh giác hay tập gì đi nữa , vì hoàn toàn không có bất cứ dấu hiệu hay chuyển động nào báo trước cả , vì tất cả đã nối với nhau thành 1 rồi , nên khi tôi phát lực thì nhất động là toàn thể động ... bạn thấy rõ là trong tình huống này thì không thể nào rút vai về để lấy đà hay làm bất cứ hình thức nào để lấy đà , vì hễ lấy đà là 2 quyển sách dày sẽ rớt xuống ngay lập tức , nếu bạn có lấy đà nhanh cực nhanh thì 2 quyển sách dày như thế cũng phải xệ xuống 1 tị mà ai đứng nhìn cũng thấy rõ ngay ... tôi đã thử với nhiều anh em đến gặp tôi rồi ! Bạn thấy 1 danh thủ TCQ trong video clip mà cũng phải lắc đầu chịu trận mà ... hehhehehehehhehe ...
  3. chao_dong_chi

chao_dong_chi Thành viên mới

Cường...
    "Lỏng" đâu có cần "thả" cũng có thể "lỏng" cần "thả". Chín người mười ý, mỗi người có con đường tối ưu. Tuỳ duyên thôi. Nhiều lúc nghĩ mình "tới" mà không "tới". Thích thì cứ chơi thôi.
    Anh TVTT,
    Sau mấy năm tập trạm trang, anh đã thấy cái cốt lõi của võ thuật. Vậy anh có thể giải thích cho anh em nghe, lý do tại sao mình phải rút gân háng, khoá gân chân, mở từng ngón tay v.vv... của cách kéo đơn HGLPS. Cái này nó có khác với cái đứng trạm trang của anh bây giờ không? Nếu khác tại sao khác, nếu giống tại sao giống? Mục đích để làm gì.
    Còn vấn đề thân thụ em xin kiếu, vì em đã thua cuộc cá độ với ông anh. Em đã đánh cá và đã thua, nên không tiếp anh được.
    Kính

4. DHN

DHN Thành viên quen thuộc

Một cái xiết, một cái buông.
    Em thiển nghĩ nếu bác tvtt từng tập Bạch Hạc khí công từ trước thì ắt không phải chờ đến 20 năm sau gặp môn trạm trang :-)
    Tui đang tập kéo đơn số 1 bác tvtt chỉ bảo (có biến đổi đôi chút cho phù hợp theo cách của tui), thấy rằng việc kéo đơn vài chục- trăm lần có tác dụng tích cực tới việc luyện khí công. Kéo đơn số 1 kích thích Đốc mạch rất tốt. Đấy là tuit hấy vậy cho tui thôi chứ bảo tui diễn giải cụ thể như bác tvtt diễn giải với trạm trang thì tui chịu.
  5. Vove

Vove Thành viên rất tích cực

Hè hè, ông từng không cho tui dùng chữ mầy tao mi tớ mà, chắc ông sợ tiếng Việt vì thế mà mất đẹp hả ông?
    Mà tui nói thiệt nha, tui rất ích kỷ. Những chuyện mà tui lội ngược dòng cải vả, tranh luận dài hơi, tất cả đều cho tui và vì tui !
    Tui đọc mấy dòng về võ thuật, cảm thấy người cứ mụ ra, chẳng hiểu rõ ràng, bèn lục tự điển ...nhưng huề trất vì chẳng thấy gì. Cho nên tui nổi quạo và yêu cầu các bố văn võ song toàn bớt bớt dùng các từ Hán Việt bí hiểm ..cho tui nhờ
    Chuyện dân chủ dân tớ cũng vậy. Tui thấy bạn bè người thân của tui nhiều khi nói gì phải dòm quanh mà hầu như lại chẳng dám nói vì sợ bị kẹt, rồi làm ăn thì bị ăn hiếp thua thiệt, tui nóng gáy nên tui la. Hehehe.
  6. tvtt

tvtt Thành viên mới

@Chao_dong_chi ,
    * Sau mấy năm tập trạm trang, anh đã thấy cái cốt lõi của võ thuật. Vậy anh có thể giải thích cho anh em nghe, lý do tại sao mình phải rút gân háng, khoá gân chân, mở từng ngón tay v.vv... của cách kéo đơn HGLPS. Cái này nó có khác với cái đứng trạm trang của anh bây giờ không? Nếu khác tại sao khác, nếu giống tại sao giống? Mục đích để làm gì.
    - Khi mình rút gân háng , khóa gân chân , mở từng ngón tay là để mình ý thức rõ ràng hơn về cơ thể mình , cũng như để mình bện gân cơ của mình lại theo ngày tháng như mình đan những sợi dây nhỏ thành sợi thừng to vậy .
    Cái này khác với trạm trang chứ ? như tôi đã trình bày là sau khi tập HGLPS bao năm tôi vẫn biết rõ mình còn thiếu sót một cái gì đó khiến mình không bứt lên được ? khi giao thủ tâm vẫn không được ung dung , lực vẫn mang ra không hợp lý lắm , quá đà của 1 quyền hay 1 cước là chuyện thường xảy ra , khi hết đà 1 quyền hay 1 cước là tự mình thấy ngay cái nguy hiểm của mình nếu đối thủ tận dụng được cái giây phút chỉ mành treo chuông đó ? Thế rồi ngay lần đầu tiên giao tay với người bạn trẻ của tôi , tôi nhận ra ngay đây chính là cái mình còn thiếu sót và rõ ràng là chỉ cái này thôi chứ không còn cái nào khác nữa ? hơn nữa khi người bạn trẻ nói về cách tập thì nó hoàn toàn thuận với tự nhiên nên tôi chẳng có gì ngần ngại và bắt đầu tập ngay .
    Tập HGLPS thì tôi được gân lực bện lại và các khớp thì lỏng , ngay cả cột sống cũng được lỏng ra ( nếu có thể nói được như vậy ) , nhưng hoàn toàn tâm chưa được tịnh đúng mức khi giao thủ , và hoàn toàn tôi không nhận ra cái lực nó liên kết toàn thân miên mật như khi tập trạm trang . Chỉ nhờ tập trạm trang theo cách hướng dẫn của người bạn trẻ mà tôi đã nhận ra được cái lực liên kết toàn thân này , cũng như tâm thật lắng đến nỗi sau này gặp 1 vài hảo thủ lừng danh đứng riêng 1 trời tôi vẫn ung dung và nhận ra nhất cử nhất động của người ta nữa ? tất cả những thành quả này là do tôi đã nhìn lại được mình ? chỉ khi nào mình quay lại tìm hiểu chính mình và nhận ra được chính mình thì khi đó tự nhiên mình sẽ ung dung vì vốn dĩ người ta không có gì khác mình cả ? do đó tôi cũng đã từng nói là sau khi luyện tập trang công và hiểu được mình thì tôi mới biết là ít có người nào thực sự hiểu được chính họ lắm ? Có vài anh em đến chơi với tôi , sau khi giao tay qua lại , tôi để anh em rơi vào cái tình huống vừa hết đà như tôi nói ở trên , rồi tôi hỏi " Lúc này anh thấy anh chết chưa ? " ... " Oh men , chết thiệt chứ không chơi ! " ... đó là tôi không mang đòn ra đó , chỉ để anh em tự nhận ra cái tình huống của chính mình lúc đó mà thôi mà anh em cũng phải thốt lên như vậy rồi ...
    * Còn vấn đề thân thụ em xin kiếu, vì em đã thua cuộc cá độ với ông anh. Em đã đánh cá và đã thua, nên không tiếp anh được.
    - Bạn nói như trên thì cũng lạ thật đấy ... bạn thua cá độ với ông anh của bạn mà lại dính líu đến việc thân thụ với tôi sao ? ... Nhưng tùy bạn và các bạn trên này thôi , khi nào muốn gặp tôi thì cứ đến .
    Sẵn đây tôi cũng xin nêu 1 suy nghĩ nhỏ của mình ... số là các bạn cũng vừa thấy clip video tôi và anh Eric ... và cũng vậy , có 1 số anh em đến gặp tôi tìm hiểu , tôi có đề nghị quay video lại để cùng trình bày cho mọi người thì anh em đã tỏ ý ngại ngần , và trong số đó có người đã thật tình tâm sự là không muốn bị hiểu lầm khi đến tìm hiểu với tôi ... Tôi nghĩ là , có bao giờ chúng ta sinh tâm coi thường các Thầy hay các Cô đã dạy dỗ chúng ta ở lớp mẫu giáo hay ở bậc tiểu học cho dù chúng ta đã đậu được cấp bằng Tiến sĩ rồi không ? ... do đó , khi chúng ta tìm hiểu hay học hỏi từ người này qua người khác trong suốt cuộc đời mình là mình đang tận dụng cơ hội để hoàn thiện chính mình thôi mà , có gì sai trái , có gì không đúng ? ... Thành ra , nếu như mọi người cùng cởi mở được tấm lòng và thoát được khỏi sự nghi kị thì tôi đã có rất nhiều video clip cho anh em trên diễn đàn tham khảo rồi .
  7. agui

agui Thành viên mới

Hehehe... cái bệnh lèm bèm, ngứa miệng nó tái phát
    1- cái clip của Ngài với Ngài Eric chẳng cho thấy được cái xung kình của Ngài - luôn tiện đề nghị Ngài làm 1 cái clíp phát xung kình cho anh em thưởng ngoạn, cảm ơn Ngài! Chuyện mang lực ra, rồi lại mang tiếp ra - giống như mang tiền trong ví của mình ra. Cái chính ví mình có bao nhiêu tiền, chứ chuyện mang ra liên tục không khó lắm
    2- phát được xung kình qua 2 quyển danh bạ dày cả gang để thấu vô được người đối thủ quả là kungfu kinh dị, đáng nể. Nhưng nếu chỉ bâng khuâng thì chưa gọi là thấu. Muh Ngài Đại cao thủ TCQ Eric hình như chẳng mần răng???
    3- nếu Ngài đã duỗi hết mà ngài phát xung lực thì em nghĩ Ngài sẽ là người đầu tiên lãnh nội thương . Ngài đã duỗi hết thì còn lấy đâu ra duỗi mà tạo lực - nên nhớ đây là lực cơ học Newtơn nhé. Hay Ngài tạo được lực xuyên, lực đẩy mà ko cần duỗi thân chân tay??? Bằng cách đổ trọng tâm tới trước??? Trong clip, nếu ngài phát xong lực mà vẫn đứng nguyên thì em phục lắm.
    4- Ngài nói về linh giác vậy liệu có chủ quan không? em e là nhiều anh em sẽ phản đối.
    5- 1 người ta quen đánh ''đòn rời'' khì hết đòn thì có vẻ khó biến, khi đó dễ bị phản công, điều này chẳng có chi lạ, chẳng cần trang công cũng hiểu. Đó lại là 1 kiểu ''tưởng''
    Nhìn chung phương pháp luận của Ngài mang tính chủ quan, chưa tính thuyết phục...
    Nhưng tấm lòng của Ngài thì em xin bái phục
    6- Túm lại: tạm dừng ở đây, kẻo mang tiếng chọc ngoáy ... dù tiếng đó có khi đã mang rồi
  8. cryforwife

cryforwife Thành viên mới

em tìm ko được clip bác thọ giao tay cũng Eric, bác nào thương em post lại cho em xem với
  9. tvtt

tvtt Thành viên mới

@Cryforwife ,
    Bạn cứ vào Youtube.com , trong chỗ Search ( Tìm kiếm ) bạn đánh vào dòng chữ - tho9196 - là ra tất .
    @Agui ,
    1- cái clip của Ngài với Ngài Eric chẳng cho thấy được cái xung kình của Ngài - luôn tiện đề nghị Ngài làm 1 cái clíp phát xung kình cho anh em thưởng ngoạn, cảm ơn Ngài! Chuyện mang lực ra, rồi lại mang tiếp ra - giống như mang tiền trong ví của mình ra. Cái chính ví mình có bao nhiêu tiền, chứ chuyện mang ra liên tục không khó lắm.
    - Bạn nói như vậy nghĩa là bạn đã đồng ý là bạn không mang được lực ra đủ mạnh để gây ấn tượng trong tình huống tôi đã đặt ra ? Cái chuyện tôi nói là mang lực ra trong tình huống đó thôi ... Còn như bạn nói chuyện mang lực ra , rồi lại mang tiếp ra , giống như mang tiền trong ví của mình ra , cái chính là ví mình có bao nhiêu tiền chứ chuyện mang lực ra liên tục không khó lắm ... thì bạn quả thật chưa 1 lần thân thụ cái gọi là miên mật rồi ! Khi bạn có được cái miên mật thì cái ví của bạn không bao giờ hết tiền được đâu ... đây là 1 điều rất khó mường tượng nếu như một người chưa thân thụ nó để nhận thức được là có cái miên mật đó và rồi chịu luyện tập để cũng có được cái miên mật đó ngay trong chính mình .
    2- phát được xung kình qua 2 quyển danh bạ dày cả gang để thấu vô được người đối thủ quả là kungfu kinh dị, đáng nể. Nhưng nếu chỉ bâng khuâng thì chưa gọi là thấu. Muh Ngài Đại cao thủ TCQ Eric hình như chẳng mần răng???
    - Trong clip tôi với Eric , tôi đã nói tôi chỉ chứng minh cho Eric thấy là có những điều mình nghĩ mình làm được , nhưng khi đụng sự thật thì mới biết là không phải như mình hằng nghĩ thôi mà ... chứ tôi đâu có tính chuyện làm hại Eric đâu mà Eric bị gì được chứ ? Bạn cũng thấy là Eric đứng đinh tấn và còn bước tới lấy thêm đà để cố phát lực mà phát không được , là vì một phần lực đã được Eric mang ra để giữ mấy quyển sách rồi . Thành ra trong trường hợp khi tiếp cận trong cự ly thật ngắn mà tay mình phải chịu cái trọng lượng toàn thân của đối thủ thì làm sao mà phát cái gì được nữa ... tôi chỉ nói trong tình huống này thôi , chứ còn mình sẽ biến đòn hay tam tiết hay gì gì đó thì không kể .
    3- nếu Ngài đã duỗi hết mà ngài phát xung lực thì em nghĩ Ngài sẽ là người đầu tiên lãnh nội thương. Ngài đã duỗi hết thì còn lấy đâu ra duỗi mà tạo lực - nên nhớ đây là lực cơ học Newtơn nhé. Hay Ngài tạo được lực xuyên, lực đẩy mà ko cần duỗi thân chân tay??? Bằng cách đổ trọng tâm tới trước??? Trong clip, nếu ngài phát xong lực mà vẫn đứng nguyên thì em phục lắm.
    - Tôi có nói tôi duỗi hết đâu chứ ? Tôi nói là tôi xả khớp vai mà , vẫn còn cái khớp vai để duỗi mà ai cũng thấy rành rành ra đấy ! Còn nói chuyện đổ trọng tâm tới trước thì lại là 1 suy luận lý thú , tôi sẽ thử cái cách này xem sao ... Trong clip nếu tôi vẫn đứng nguyên thì Eric phải lãnh trọn cái lực tôi mang ra ... bạn thấy tôi cũng đã nương lực tôi lui thân lại rồi mà Eric vẫn phải lui lại , và Eric lui mấy bước cũng như tôi lui mấy bước ? Nếu không phải là xung lực thì thân tôi cũng như thân Eric không đồng thời dang ra như vậy được ... cũng như nếu thân tôi giữ nguyên thì cái xung lực đó nó phải thấu vào người Eric bằng khoảng cách 2 người dang ra , như vậy Eric sẽ nhận đủ lực mà rớt xuống chứ không phải là dội ra nữa đâu ...
    4- Ngài nói về linh giác vậy liệu có chủ quan không? em e là nhiều anh em sẽ phản đối.
    - Tôi nói về linh giác có thể chủ quan , và có nhiều anh em không tin như vậy chứ ... nhưng ai đã gặp tôi rồi thì đều tin chuyện này vì đều đã thân thụ rồi bạn ạ !
    5- 1 người ta quen đánh ''''đòn rời'''' khì hết đòn thì có vẻ khó biến, khi đó dễ bị phản công, điều này chẳng có chi lạ, chẳng cần trang công cũng hiểu. Đó lại là 1 kiểu ''''tưởng''
    - Tôi không tưởng đâu .. vì không phải mấy ai cũng chịu cái kiểu đâu 2 tay vào nhau rồi quần thảo ... do đó , khi 1 người tập cái kiểu niêm thủ hay thôi thủ mà không để ý thì khi gặp các anh em đánh ly chắc chắn sẽ vất vả đấy , chẳng hạn gặp 1 người như lão M - với cái tốc độ quyền cước đó - thì ở đó mà nói niêm thủ hay thôi thủ nếu chưa hiểu tới nơi tới chốn ... Tôi mà gặp lão M tôi cũng cười trừ thôi chứ làm gì được lão M ... hehehehehhehe ... Bạn nói " khi đó dễ bị phản công " là bạn đang tưởng đấy nhé ... vì khi đó người ta có cả 1 tay và 2 chân còn lại nữa đấy , không đùa được đâu ... vì khi đó cái biến của người ta sẽ là đòn liền đòn mà , chứ có phải đánh 1 cái rồi rụt tay đó về xong mới đánh cái thứ 2 đâu ... hehheheheheheheh ...
    6- Túm lại: tạm dừng ở đây, kẻo mang tiếng chọc ngoáy ... dù tiếng đó có khi đã mang rồi
    - Chọc ngoáy hay tranh luận có khác gì nhau nếu đều hữu lý ? Bởi vậy chúng ta chớ có chấp vào danh từ hay lời nói , mà là phải biết lắng nghe , lắng xuống rồi hãy nghe thì có thể trực nhận được ngay vấn đề !
  10. banabinhdinh

banabinhdinh Thành viên mới

Lực phát từ vai ,vai chưa vuơng ra hết .
    khi thẳng tay ,vai kéo lui giữ chặt ở đó , dùng thân đẩy tới kiềm 2 cuốn phone books , nhã lực cụm gân vai kéo lui chỉ cần nhích người cụm gân giử lại sẻ bung ra .
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa