1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HSP 2011 (danh sách applicants trong spreadsheetsgoogle trang 82)

Chủ đề trong 'Du học' bởi julyle, 06/09/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. selena88

selena88 Thành viên mới

Chị Hồng anh ơi apply HSP là được miễn application fee ạ [:D] mừng quá[r32)]. Nhưng để chắc chắn thì có khi phải email hỏi trường cho rõ phải k chị [r2)]
  2. khunglongbe_89

khunglongbe_89 Thành viên mới

Trên web của VU Ams viết thế này:
    Exemptions

All new students to VU University have to pay an application fee of €100.
    There are however a few exceptions. The following students do not have to pay the application fee:

• Students with an accre***ed bachelor's degree from a Dutch institution of higher education (MA/MSc only) or those who hold Dutch nationality.
    • Students who have been registered (any programme) at VU University Amsterdam before.
    • Students who can prove that they have applied for or have been granted one of the following scholarships:
      • NFP (Verified by a letter from your employer).
      • StuNed (Verified by a letter/e-mail from NESO Jakarta stating that you are applying for the StuNed scholarship).
      • HSP
    Chị Hồng Anh ơi, làm thế nào để chứng minh là mình apply cho HSP nhỉ, thấy các anh chị toàn bảo nếu muốn xin nomination thì trình bày trong SoP thôi mà [r24)]
  3. TungKelvin

TungKelvin Du học Moderator

Năm nay các trường ở Hà Lan bắt đầu thu application fee rồi nhỉ, năm ngoái mình apply thì vẫn free hết mà không cần chứng minh là apply các loại học bổng trên (trừ mỗi trường Leiden thì thu tất). Mình nghĩ bạn đề cập đến việc apply HSP trong SoP là ok, với cả trên cái Online Application System của VU Ams có chỗ điền mình sẽ apply các loại học bổng nào mà, thì điền vào đó HSP nữa. Còn ở trường Twente thì khi apply có cái Financial Form, cũng điền vào đó học bổng HSP. Mình nghĩ mấy cái này cũng chỉ tương đối thôi, vì lúc apply vào trường thì đã apply cho HSP đâu. Tốt nhất là bạn cứ làm hồ sơ như bt, rồi trong lúc contact với họ thì hỏi xem cần prove thế nào, mình nghĩ là đơn giản thôi.
  4. khunglongbe_89

Cám ơn anh Tùng [:D]
    Năm nay VUAms thu 100E, may mà còn miễn cho HSP applicants. Utrecht thu 50E mà trên web chỉ nói là miễn cho NFP thôi :-w
    Uni of Ams cũng thu 100E, em chưa tìm thấy chỗ nào nói có fee waiver cho đối tượng nào cả =((
  5. selena88

selena88 Thành viên mới

Các bạn ơi cho tớ hỏi trong trang web của VU Ams có yêu cầu những giấy tờ này:
    - A clearly legible copy of the page(s) in your passport (or ID-card if you are an EU student) that contain(s) your personal data. A copy of a passport / ID card that is no longer valid will not be accepted.
    - A Bachelor’s or Master’s thesis (in English, German, French or Dutch). If you have not yet finished your thesis, an essay/paper as a proof of academic writing or an abstract of your thesis (3-5 pages) in one of the official languages. We will check your sample for plagiarism as one of the first steps of the evaluation procedure.
    - A list of all the main literature used during the last two years of your previous higher education.
    Nhưng tớ có một số thắc mắc:
    1. Mặc dù chưa biết có đi được hay không cũng phải làm passport à? Gửi ID card k được à?
    2. Cái Thesis hồi trước tớ làm bằng tiếng Việt dài lắm. Bây giờ họ yêu cầu gửi mà dịch hết thì chết à :-s
    3. với lại cái yêu cầu thứ 3 là gì thế tớ không hiểu bạn nào giải thích dùm tớ được hông? :D
    Thank các bạn
  6. TungKelvin

TungKelvin Du học Moderator

1. Làm passport đi em, bây giờ pp hạn 10 năm cơ mà, chả nhẽ ko đi đâu trong 10 năm tới à, cứ làm đi rồi khắc sẽ được đi, phải nghĩ như thế chứ:D

2. Hồi anh apply VU Ams thực ra trên web của trường có ghi yêu cầu cái này, nhưng khi vào giai đoạn apply thật, nghĩa là thông qua Online Application System của VU Ams thì thấy checklist không có cái khoản này, thế nên em thử login vào trong đó xem trước thử xem. Nếu có thật thì cũng phải dịch chứ sao, không được lười:D

3. Là list tên các sách, tài liệu mà em học trong 2 năm cuối đại học đó. Anh suggest là nên chuẩn bị trước cả Course Descriptions đi (tức là miêu tả các môn học đại học của mình), có lúc cần đến đấy. Hồi anh apply VU Ams thì khi xin admission không cần tới Course Des. này, nhưng do mình muốn xin Nomination để apply HSP nên ông Master Coordinator cần xem cái này, thế là anh mất nguyên 1 ngày để làm rồi gửi ngay sang cho người ta. Nên bọn em cứ làm sẵn đi, kiểu gì cũng cần.

@khunglongbe_89 UvA thì lúc nào cũng mất phí hết thì phải em ạ, năm ngoái anh cũng thấy khoản application fee ở bên trường đấy.
  7. selena88

selena88 Thành viên mới

2. Hồi anh apply VU Ams thực ra trên web của trường có ghi yêu cầu cái này, nhưng khi vào giai đoạn apply thật, nghĩa là thông qua Online Application System của VU Ams thì thấy checklist không có cái khoản này, thế nên em thử login vào trong đó xem trước thử xem. Nếu có thật thì cũng phải dịch chứ sao, không được lười:D

Ôi anh ơi cái thesis 100 trang mà dịch thì đúng là impossible í ạ=((@-)=((@-)=((@-)
  8. khunglongbe_89

Hi thế này thôi ko vào web UvA lục lọi nữa :-"

Em log in vào Online Application System thì được thông báo là summer ko hoạt động và sẽ thông báo vào email sau :-??sao giờ mà vẫn còn summer nhỉ ^:)^
  9. khunglongbe_89

Ah em đọc lại rồi, sau 20th Sep mới apply được cơ, thôi cứ xác định tinh thần, đến lúc ấy mà phải nộp thì đi dịch, giá bây giờ là 30k/trang, cả quyển 80 trang = 2.4tr; coi như application fee :|
  10. selena88

selena88 Thành viên mới

Mọi người ơi có nên apply 2 course của cùng một trường k nhỉ. Mình định apply 2 course Master in Economics and Business và Master in International Economics and business nhưng băn khoăn cái là hai cái course này SOP chả khác nhau là mấy. Thường thì viết một cái rồi chế bản ra vài cái mà. Như thế có sao k nhỉ :D
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa