1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HSP 2011 (danh sách applicants trong spreadsheetsgoogle trang 82)

Chủ đề trong 'Du học' bởi julyle, 06/09/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. luanacid

luanacid Thành viên mới

Các bạn và anh chị cho mình hỏi là mình đã nhờ được 1 thầy trong khoa viết LoR cho thì có cần photo ra nhiều bản rồi nhờ thầy kí tên tay vào tất cả ko? Hay là chỉ cần thầy kí vào 1 bản rồi mình lấy bản đó photo ra? Vì mình có dự định nộp hồ sơ cho nhiều chứ ko phải 1 trường nên cũng muốn biết về điều này.
    Một điều nữa mình muốn hỏi là hiện giờ mình đang trong quá trình làm thesis đến tháng 2/2011 mới xong và tốt nghiệp thì có đủ tiêu chuẩn để apply ko vậy mọi người?
  2. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Không phải là HSPer nhưng cũng vào bon chen tí

@Selena&Khunglongbe Trong lúc chờ trường mở cửa nhận hồ sơ để check, thì viết abstract đi, sau đó viết mail cho người ta hỏi kỹ xem, bởi vì bên Châu Âu thường bachelor thesis mỏng lắm, không như ở VN mình. Hỏi họ xem mình gửi abstract 3-5 trang có được không. Còn vụ SoP thì tất nhiên là gần giống nhau được, nên sửa đi chút ít, sau này 2 trường nó đọc riêng cơ mà. Như Tùng nói, chịu khó chủ động và chăm hơn chứ. Vụ passport thì đi làm trước đi, chẳng tốn bao nhiêu mà lúc nào cần là có ngay, không phải chạy xuôi ngược.

@luanacid Bạn ỷ lại thật đấy, đặt mục tiêu apply học bổng nào thì phải tìm hiểu kỹ, 1 là qua trang web của chương trình, của trường, 2 là qua topic những năm trước. Chỉ những thứ chi tiết và ko rõ mới lên đây hỏi.

Câu hỏi thứ nhất thì cho mình hỏi, nếu bạn là người ta, bạn có tin tưởng được một chữ ký photo không? Và tốt nhất là in ra trước khi lấy chữ ký, photo rất lem nhem. Thầy của bạn, rồi người xét hồ sơ bên Hà Lan sẽ cảm thấy bị coi thường. Nếu LoR mà giống nhau hết cho các trường, thì ngại gì mà không in ra tầm 10-20 bản và nhờ thầy ký?

Câu thứ 2, mình đọc thấy yêu cầu của HSP năm nay:
    You should be in the final phase of your bachelor’s studies, or studying towards a master’s degree in the Netherlands, and your study must be used primarily to earn a degree at the Dutch institution.
    (http://www.nesovietnam.com/home/OTS...gens-programme-1/requirements-for-eligibility)
    Có nghĩa là bạn có thể apply đợt này.

Không biết phải nhắc đi nhắc lại với các bạn apply học bổng, là phải chủ động và tìm hiểu thật kỹ, không phải vì các bạn ở đây ngại trả lời, mà vì bạn sẽ rèn được tác phong chủ động, độc lập tối thiểu để học tập và tồn tại được ở nước ngoài, rèn được kỹ năng tìm kiếm và chắt lọc thông tin cần thiết.
  3. ariel2202

ariel2202 Thành viên mới

@ các bạn phải nộp thesis: để chắc chắn thì tốt nhất là nên viết thư hỏi master coordinator. Nói chung ko chắc thì nên hỏi, đừng tự ngồi suy đoán, có khi mất tiền mất tgian ko cần thiết, chỉ khi nào đã hỏi hết nơi rồi mà vẫn ko tìm đc câu trả lời thỏa đáng thì mới tự quyết làm, trong trg hợp của các bạn mình nghĩ là người ta chỉ cần 1 phần luận văn hoặc abstract thôi, chứ còn l.văn ở nhà mình dài như thế ng ta cũng chả có tgian đọc đâu mà :D

Hộ chiếu chắc chắn phải làm vì không biết ID card mà bạn nói là j nhưng nếu là CMND thì theo mình biết là ko có giá trị gì cả.

Vụ LoR: làm sao photo được bạn? nếu thư theo form chuẩn thì sẽ có đề địa chỉ người nhận ngay phía trên đầu, photo thế nào đc nhỉ? :)

@ a. Lê: bác sang Ý rồi mờ, hok bị bọn em "quấy rối" nữa rồi mờ, sao mờ vẫn nóng thế ạ? :"> (nhân tiện, bọn em, đúng hơn là Kế đã, đang & sẽ chuẩn bị rất nhiều thứ "bất ngờ" để chào mừng anh quay lại :>)
  4. luanacid

luanacid Thành viên mới

Em xin ghi nhận ý kiến của a jesuisbanal .Đúng là ở câu hỏi thứ 2 em ỷ lại và thiếu chủ động thật. Thật ra thì tối qua e cũng search và thấy rồi nhưg quên e*** bài của mình lại :| Em xin rút kinh nghiệm sâu sắc ở lần sau.

Còn vụ photo thì do em tham khảo LoR mẫu thấy trong đó ko có đề cập gì đến trường nhận, vả lại đây là lần đầu em làm hồ sơ nộp hb nên nghĩ chưa tới mấy việc này.
  5. selena88

selena88 Thành viên mới

6. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hai course đó có cùng một khoa không, nếu không thì committee đọc cái đấy là của từng khoa em ạ, không lo. Nhưng dù sao cũng nên modify đi, đặc biệt là uốn sao cho phù hợp với từng chương trình.

Hà hà, lúc đấy có nóng đâu, anh chỉ muốn các bạn ý chủ động hơn thôi mà. Tại đợt này có một vài bạn hỏi những câu đã trùng lặp hoặc hơi vô tư quá đấy.. Mà em qua http://ttvnol.com/Duhoc/1246015 nhắn cho bạn julyle gì đấy chưa ?
  7. khunglongbe_89

khunglongbe_89 Thành viên mới

8. julyle

julyle Thành viên tích cực

Cảm ơn anh jesuisbanal đã đề cập dùm em, chị ariel cho em xin contact được ko ạ? Em có vài thắc mắc với mấy cái thủ tục giấy tờ ở trường mình.
  9. Rose1806

Rose1806 Thành viên mới

Em đang định apply MSc in Finance ở Vu. Các anh chị có ai biết thì cho em hỏi mấy câu với ạ:

1. Em thấy y/c chung của VU là phải có detailed description tất cả các môn học của 2 năm cuối ĐH. Em học Kinh tế đối ngoại ở Ngoại thương. Có anh chị nào học Ngoại thương có biết có thể xin được cái description đó của trường không ạ? Hay là cái này mình phải tự viết ạ?

2. Điều kiện cụ thể của VU là phải có tham gia một số course chuyên ngành về Corporate Finance, Investments, .... hoặc chứng minh được trước đây đã từng tham gia những course có trình độ tương đương textbook của nó. Như vậy có phải em sẽ phải viết riêng một cái bản detailed description về mấy môn học đã từng học ở trường, make clear là môn đó cũng có nội dung tương tự có phải ko ạ? :((

Em xin chân thành cảm ơn và mong các anh/chị đi trước giúp em với ạ
  10. ariel2202

ariel2202 Thành viên mới

@ julyle: nếu thắc mắc ko quá personal và cần phải private thì em có thể viết lên đây đc ko? vì có thể các bạn khác cũng có cùng thắc mắc như em, hoặc có thể sẽ có các anh chị khác cũng biết (hoặc biết rõ hơn chị) về vấn đề em cần hỏi :)

@ rose 1986: course description tự viết em ah. Trong các topic cũ có nhắc đến cái này rồi, em xem lại nhé. Apply VU nên cẩn thận vì năm ngoái có rất nhiều bạn bị từ chối admission do background not relevant. Good luck!
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa