1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HSP 2011 (danh sách applicants trong spreadsheetsgoogle trang 82)

Chủ đề trong 'Du học' bởi julyle, 06/09/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Rose1806

Rose1806 Thành viên mới

Huhu, nghe chị nói vậy em thấy lo lắng quá. Em tìm về Finance thì thấy có cái này là phù hợp, mấy cái khác toàn yêu cầu GMAT. Còn một cái nữa là BA in financial management ở Twente thì em đọc các môn học của nó lại thấy ko thích bằng VU. Kiều này em phải xem lại thôi, gì chứ background not relevant thì khó cải thiện quá :-??
  2. tdhyeyoo

tdhyeyoo Thành viên mới

Các bạn,

Các bạn apply bằng cách nào thế? Mình apply bằng hệ thống Studielink.nl, nhưng sao mãi mà vẫn không chọn được khóa 9/2011 (nó chỉ cho chọn khóa 9/2010 mà khóa này qua mất rồi).

Ở Hà Lan chương trình học kén thật đấy, mình vẫn chưa tìm ra khóa học nào ưng ý. :(
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Ấy ơi, ấy apply các khóa này ở trường nào thế? cho mình xin link được không? mình vẫn đang tìm kiếm khóa học
  3. meopink3010

meopink3010 Thành viên mới

MÌnh cug apply qua Studielink và cug ko chọn được khóa 9/2011. Mình mail hỏi bên support thì họ bảo bắt đầu từ 1/10 mới có thể chọn kỳ học đó.
  4. selena88

selena88 Thành viên mới

Minh apply 2 khóa này cua truong Groningen nhưng giờ cũng chưa dám chắc sẽ đăng ký 2 khóa.
    Anh chị nào vào trả lời giúp em việc đăng ký hai khóa của cùng một khoa như bạn Khunglongbe hỏi ở trên với ạ:D Em cảm ơn trước nhìu nhìu ạ
  5. julyle

julyle Thành viên tích cực

Vâng, vậy có gì e sẽ hỏi public ở đây vậy, vì e lo chị bận ko check thường xuyên được nên có gì cần kíp e lại ko hỏi được luôn, hì. Hiện tại e cũng đang khá là lo về cái vụ bằng tốt nghiệp, vì e đang học năm 4 nên bên trường yêu cầu cái giấy cam đoan là fai có bằng trước tháng 9 năm sau mà hình như trường mình thì fai thang 10 mới cấp bằng chị ạ. Ko rõ có cách nào đẩy nhanh cái tiến độ trả bằng của trường mình hay ko.
    Mà nghe chị nói cái vụ course description e lại đâm lo, chắc cái này mình cũng được quyền modify chút đúng ko chị, cho fit với cái yêu cầu bên trường.
  6. luanacid

luanacid Thành viên mới

Hôm nay mình lên phòng đào tạo, phòng QHQT, VP khoa ở trường mình để xin giấy chứng nhận xếp hạng trong khoa và giấy chứng nhận tốt nghiệp đúng hạn thì đều bị từ chối cả. Cái GCN xếp hạng bị từ chối là do quy định của trường mình chỉ cấp cho SV nào đã tốt nghiệp. Còn cái giấy TN đúng hạn thì đc bảo là từ trước tới giờ trường chưa bao giờ cấp mẫu GCN nào như thế cả :|
    Mình định sẽ nêu ranking, và tg tốt nghiệp trong LoR của giáo sư luôn thì có ổn ko mọi người?
  7. selena88

selena88 Thành viên mới

Bạn học trường nào thế bạn? MÌnh học Kinh tế quốc dân. Mình chưa lên không bít xin những giấy tờ này có khó k nữa :-s
  8. ariel2202

ariel2202 Thành viên mới

mình trả lời tóm tắt các thắc mắc nêu trên đây nhé.

1. Về vấn đề chứng minh 10%: cái này đã được thảo luận + tóm lại kinh nghiệm trong các topic cũ, đề nghị đọc lại :D

2. Về course description: cái này theo mình thấy thì ít trg ĐH của VN có (1 cách tử tế), cho nên phải tự viết thôi. Có 1 gợi ý cho các bạn là các bạn có thể vào website của chính trường mà mình định xin học, tham khảo chương trình học Bachelor cùng ngành mình định apply, để xem họ đã học những gì và dùng sách nào. Tiếp theo dựa vào đấy để tự viết course description cho mình. Cái này có thể sẽ khá quan trọng nếu hội đồng xét duyệt muốn dùng nó để đánh giá background của bạn có relevant không. Cho nên cũng nên làm cẩn thận.

3. Chuyện xin học 2 ngành cùng 1 trường. Cái này mình thật sự không biết, mà chắc cũng không nhiều người đã từng xin 2 ngành của cùng 1 trường. Có 1 cách là bạn thử tìm hiểu xem master coordinator của 2 ngành mà bạn định apply có phải là 1 người không. Nếu là 1 người thì chỉ nên nộp 1 ngành thôi vì thường master coordinator sẽ là người tiếp nhận và xử lí hồ sơ ở bước đầu tiên, sau đó mới chuyển cho hội đồng xét duyệt hồ sơ, và master coordinator cũng là người viết nomination letter cho bạn xin HSP.

4. Chuyện cấp bằng chậm thì em ko nên lo lắng quá vì nếu chưa có bằng thì trường cũng sẽ có giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời, cái đó chắc là cũng đủ dùng rồi.

chúc các bạn may mắn :)
  9. TungKelvin

TungKelvin Du học Moderator

Mình "trả lời hôi" chị ariel và anh jesui nhé:D

1, Về giấy chứng nhận ranking: Nếu bạn xin được giấy chứng nhận của trường thì tốt, còn không thì ghi trong LoR cũng ok. Trường hợp bạn chưa tốt nghiệp thì tất nhiên sẽ không có giấy chứng nhận cho toàn bộ quá trình học được, thì thử xin giấy chứng nhận theo từng năm học và tính đến thời điểm hiện tại xem. Năm ngoái mình cũng làm như thế, nhưng mình chỉ nộp cái ranking này khi apply EM thôi, còn đến apply các trường HL và HSP thì mình không nộp, chứng tỏ cái yêu cầu chứng nhận ranking cũng chỉ tương đối, miễn là có đề cập đến trong LoR top 10% là ok.

2. Về course description: đúng như chị ariel khuyên các bạn ý. Mình chỉ lưu ý một chút là làm cái này khá mất thời gian, nên các bạn cần tiến hành sớm. Course Description ngoài việc hội đồng tuyển sinh đánh giá xem background của mình có relevant với chương trình MSc hay không, nó còn được dùng để đánh giá xem chất lượng chương trình BSc của mình thế nào. Năm ngoái khi mình xin HSP Nomination thì MSc Coordinator ở VU Ams cũng có yêu cầu cái này.

3. Các vấn đề liên quan đến việc apply khi chưa tốt nghiệp: năm ngoái mình nằm trong trường hợp này nên khá là rõ các bước. Về cái giấy cam đoan là "sẽ có bằng tốt nghiệp trong tháng 9", thực ra cái này cũng tương đối nốt. Đó là nguyên văn mà trường yêu cầu bạn, hồi mình làm thì mình ghi là "tôi sẽ tốt nghiệp trong tháng X", chứ ko nói là "tôi sẽ có bằng tốt nghiệp trong tháng X", và mình đã email nguyên văn cái mẫu giấy cam đoan mình tự làm cho trường, họ ok luôn. Thế nên các bạn cứ tự làm cái mẫu, rồi email cho trường hỏi cho chắc. Mẫu của mình post trên blog cá nhân tungkelvin.wordpress.com, các bạn có thể vào đó tham khảo. Đa phần các trường ở VN thường cấp bằng tốt nghiệp sau tháng 9, thế nên khi tốt nghiệp các bạn sẽ được cấp một giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời, các bạn có thể dùng nó để làm tiếp các thủ tục như xin visa hoặc finalize registration các trường ở HL.

Hy vọng các bạn suôn sẻ trong việc giấy tờ!
  10. alenka1987

alenka1987 Thành viên mới

Em chào các anh chị
    Hic, bây giờ em vừa thi xong ielts , em mới bắt đầu tìm hiểu về du học hà lan thì biết khóa mùa xuân 2011 deadline là 1/10/2010, tức là 2 tuần nữa. A chị nào cũng đang apply hoặc có kinh nghiệm rùi cho em lời khuyên với, liệu 2 tuần nữa e có chuẩn bị kịp không.
    E có bằng đại học GPA > 8 và ielts 6.5 rồi, hộ chiếu có rồi
    A chị nào giúp em với, nếu có thể cho em nick để em liên lạc với. Hic em muốn đi lun kỳ mùa xuân.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa