1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HSP Huygens Scholarship - Part 2 - Thông tin về HB + chia sẻ kinh nghiệm từ trang 1 -> 5

Chủ đề trong 'Hà Lan - Bỉ - Luxembourg' bởi ariel2202, 10/07/2009.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. jambalaya

jambalaya Thành viên mới

Hi cả nhà,
    Không biết cả nhà nộp hồ sơ thế nào rồi, đã có ai nhận được nomination letter chưa ạ. Tình hình là tớ trì trệ quá nên chỉ kip nộp có 2 trường là University of Amsterdam và University of Groningen. Tớ đều nhận được email của họ bảo gửi original IELTS và Bachelor degree sang ( tốn bộn tiền :((), trong đó thì UvA gửi từ đầu tháng 12 và nó báo là chuyển sang đến nơi rồi mà tớ viết thư cho cả khoa của tớ (MSc in Business Studies) và gửi trực tiếp đến cô trưởng khoa mà chả thấy reply gì cả :((. Tớ định phone call nhưng mà đợt trước Noel thì hơi lấn cấn vụ khác, chả kịp phone, giờ thì chắc họ đều on holiday hết rồi. Hix, mà trong cái email lần trước họ gửi, thì nói là họ sẽ gửi admission letter bằng regular mail cho mình. Hix, không biết regular mail của họ thế nào, nếu mà nó mất 3-4 tuần như ở Việt Nam thì giờ này họ chưa gửi nghĩa là mình teo rồi còn đâu huhu :((. Có ai có kinh nghiệm apply UvA thì giúp em xem thế nào với :((
    Còn Uni Groningen thì hôm truớc mới gửi reply, giờ tớ mới chuẩn bị gửi sang, vì cô ấy cũng bảo là nghỉ đến 4 Jan mới đi làm, nên giờ gửi thì lúc cô ấy đi làm vẫn kịp. Nhưng không biết họ handle truờng hợp của mình thế nào, chứ mình rất sợ cái chữ gửi regular mail, nó lênh đênh đến tuốt tháng 2 mới đến tay mình là tèo téo teo rồi :(
    Các anh chị đã apply rồi cho em kinh nghiệm về vụ này với!!!!! (Thanks a lot)
  2. TungKelvin

TungKelvin Du học Moderator

Apply HSP thì họ đâu có yêu cầu admission letter hả bạn, quan trọng là có được cái Nomination Letter để nộp ý chứ, bạn đọc lại required documents của HSP xem. T apply VU Ams ,submitted online application ngày 30/10, gửi application pack via post ngày 27/11 và đã nhận đc Nomination Letter ngày 16/12. Bạn nộp hồ sơ hơi muộn thì ngay sau đợt Holiday này phone cho họ xem sao. Chúc bạn may mắn!!!
  3. jambalaya

jambalaya Thành viên mới

Hì, chúc mừng bạn nhận được nomination letter rồi nhé. May quá tớ cũng vừa lục cái topic 1 về HSP ra đọc thì nomination letter được gửi qua email. Của bạn cũng gửi qua email chứ hay thế nào?
    Em vẫn rất mong các chị đã apply trước cho em hỏi về thời gian họ issue cái nomination letter cho mình thế nào. Em vào đọc topic năm ngoái thấy cũng muộn, đến tận mười mấy tháng 1 mới thấy có các anh chị bảo nhận được nomination letter. Hix, sốt ruột quá.
    Được jambalaya sửa chữa / chuyển vào 15:34 ngày 29/12/2009
  4. ariel2202

ariel2202 Thành viên mới

Đợt này các trường đều bận xử lí hồ sơ nên mọi người cứ bình tĩnh và kiên nhẫn đợi một chút. Họ cũng biết là mình cần nomination để nộp hồ sơ trước 2-1 mà. Sau khi có nomination rồi thì ngay lập tức vào cái trang apply của Nuffic đăng kí để lấy số hồ sơ luôn nhé, năm ngoái đợt gần cuối lượng truy cập đông quá làm cho cái trang đấy tèo, bà con được một phen đau tim cả tuần. Hồ sơ gửi cho Nuffic chỉ cần có dấu bưu điện trước ngày 1-2 nên bạn nào nhận đc nomination hơi chậm một chút thì có thể nhờ nhân viên chuyển phát ghi ngày cho mình là 31-1 là được.
    Chúc các bạn may mắn và đến tháng 5 nhận được tin vui :)
  5. hppdphong77

hppdphong77 Thành viên mới

Thấy mấy anh chị cứ tất bật chuẩn bị làm em cứ nôn nao sao ấy . Xem topic về HSP cũng đã lâu, nhưng đây là bài viết đầu tiên của em, em cũng đang chuẩn bị để tiếp nối anh chị. Hi vọng nhận được sự giúp đỡ
  6. hangbeo1104

hangbeo1104 Thành viên mới

Các anh chị đi trước có thể cho em là biết nếu mình thỏa mãn mọi đều kiện của Huygens và được trường cấp nomination letter thì cơ hội giành được học bổng này là bao nhiêu % ạ.
    Các năm trước có anh chị nào gửi hồ sơ hoàn tất sang Nuffic mà vẫn out học bổng không vậy?
    Em xin cám ơn/
  7. Crystal_river

Crystal_river Thành viên mới

8. pingan

pingan Thành viên mới

Hic, sau bao chờ đợi mỏi mòn cuối cùng cũng kiếm được cái nomination letter, hic
    Trước khi nộp hồ sơ, em vẫn rất băn khoăn về reference letter: một cái em đã xin của giáo viên hướng dẫn luận văn, cái thứ 2 em đang băn khoăn giữa reference của sếp hiện tại và của một giáo viên nữa - là giáo viên dạy bộ môn có liên quan tới khóa học master, cũng ko có chức vị gì cả (letter có sẵn rồi, giờ không biết gửi cái nào thôi).
    Huygens rất chú trọng đến academic merits, vậy có nên gửi của 2 giáo viên ko? Vấn đề là, em đã đăng ký với trường bằng reference của sếp, và một vài thông tin trong đó đã được người ta nhắc trong nomination letter (working for a top company, praised by her employer, etc). Vậy em có nên gửi cái reference của sếp (ngôn ngữ y như reference cho trường, chỉ thay mỗi từ "recommend for master course" bằng từ "... for scholarship") để ủy ban xét học bổng người ta kiểm chứng không nhỉ?
    Tl;dr, tóm lại là, các anh chị đi trước thấy reference của thầy hay của sếp tốt hơn ạ? Làm ơn chỉ cho em với, em cảm ơn nhiều lắm lắm.
    E***: Quên còn điều nữa cho em hỏi: cái mã CROHO nó chỉ bao gồm số hay có chữ gì đính kèm vào không ạ. Tại trong cái nomination letter của trường em ghi liền CROHO code và course name, giờ chả hiểu cái nào là cái nào để điền vào form.
    Được pingan sửa chữa / chuyển vào 22:50 ngày 25/01/2010
  9. hppdphong77

hppdphong77 Thành viên mới

Em thấy cứ gửi hết LoR mà bác có cũng đâu có sao mà phải không? Chủ yếu là nộp cái gì mà có lợi cho mình là được. Chẳng nhẽ bác nộp LoR nhiều hơn thì hồ sơ của bác bị loại sao?
    Thị trường HSP Huygens năm nay sao im ắng thế nhỉ? Cuối năm nay là tới mình rồi, hic, cố gắng thôi
  10. blueoceanbl

blueoceanbl Thành viên mới

bạn pingan ơi, mã CROHO theo mình biết thì chỉ có số thôi. vd như mình, croho code là 60372, M là kí hiệu master. Lúc đầu mình cũng thắc mắc giống bạn, hỏi trường thì họ trả lời như thế đấy. bạn confirm lại với trg xem sao.