1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HSP Huygens Scholarship Programme 2008

Chủ đề trong 'Du học' bởi herewego2007, 09/11/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. choc84p

choc84p Thành viên mới

Em không biết bác định xin admission trường nào .. nhưng nhìn chung theo kinh nghiệm của em thì cũng giống bác herewego .. Tức là đọc kỹ tiêu chí tuyển chọn và hướng dẫn cách apply trên website trường rồi cứ thế mà làm theo. Tốt nhất là chuẩn bị đầy đủ tất cả các giấy tờ liên quan như bảng điểm dịch, bằng tốt nghiệp đã công chứng, tất tật các loại giấy khen có được (tất nhiên là đã dịch qua tiếng anh), rồi CV, motivation statement, điểm TOEFL hoặc IELTS. Theo như trường hợp của em thì sau khi chuẩn bị hoàn thiện hồ sơ, gửi cho trường qua mail. Họ gửi cho cái thư xác nhận account và pass để vào trang của trường, theo dõi quá trình xét hồ sơ. Sau khoảng 1 tháng thì nhận được admission letter. Em thấy họ làm việc rất chuyên nghiệp và có tinh thần trách nhiệm lắm. Thiếu giấy tờ gì là họ gửi mail nhắc mình hoàn thiện nốt. Thế nên hồ sơ mà cứ đầy đủ và đáp ứng các tiêu chí họ đưa ra là nhận được admission thôi.
    Chúc bác sớm nhận được admission . Bác nào xin HSP Huygens đợt này thì cùng vào đây bàn bạc cái nhỉ ..
  2. herewego2007

herewego2007 Thành viên mới

Bạn choc84p đã liệt kê khá đầy đủ các yêu cầu để apply vào các trường của nước ngoài nói chung và ở Hà Lan nói riêng.
    Các bạn có thể thấy các thông tin đó trên các trang web của các trường.
    Còn về cách thức nộp hồ sơ thì có thể sẽ khác nhau. Nếu trường cho phép nộp hồ sơ online (tức là bạn scan tất cả các giấy tờ cần thiết rồi gửi qua email cho trường) thì quá tốt rồi, đỡ mất tiền gửi chuyển phát quốc tế. Còn nếu trường yêu cầu gửi hồ sơ qua post thì chịu khó đầu tư money để gửi, có thể dùng các dịch vụ như TNT, DHL, hay rẻ hơn là DSI,... Có thể tham khảo thông tin liên quan đến gửi hồ sơ trong diễn đàn này, đã có rất nhiều bài liên quan.
    Sẽ rẻ hơn nữa nếu các bạn tập hợp hồ sơ của vài người cùng apply một nơi, gửi chung với nhau.
    Với những ai còn chưa tìm được thông tin về trường hay thông tin học bổng ở Hà Lan thì có thể vào các trang sau đây để tìm, rất dễ dàng:
    http://www.nuffic.nl/international-students/dutch-higher-education/search-study-programmes-in-english
    http://www.grantfinder.nl/content/index.asp
  3. minthuongpt

minthuongpt Thành viên mới

Cảm ơn sự nhiệt tình của các bác. Năm nay em cũng chỉ thử vận may xem sao, nhưng có lẽ cơ hội thấp lắm. Em cũng mới gửi hồ sơ xin admission và chờ thôi ạ.
    Không biết năm nay có nhiều người theo chương trình HSP không nhỉ?
  4. rapingmoney

rapingmoney Thành viên mới

À các bác tiện thể cho em hỏi chút là mình phải vào đọc từng trừong rồi apply theo trường trước nhỉ. Và như vậy là nếu muốn xét tiếp cái Huyghen thì miònh cần phải được Nomination lêter trước cái hạn deadline của cái HB Huyghen này phải ko ạ?
    em hỏi lủng củng quá nhưng nếu bác nào hiểu thfi trả lời giúp em nhé.
    Em xin vote 5*
  5. rapingmoney

ý em là nếu như deadline của trường sau cả đealine của Huyghen thì coi như ko apply đuợc cái học bổng này đúngko ạ vì lúc đó chưa nhận được cái nomination letter từ trường?
  6. gnartiam2311

gnartiam2311 Thành viên mới

Bác herewego2007, cho em hỏi tí...
    Trong requirement yêu cầu là "not be employed by a large industrial, commercial, international or multinational organization, which can be assumed to have sufficient resources of its own to finance staff training;" --> thế có nghĩa là nếu em làm cho công ty nước ngòai multinational, thì k dc theo học bổng này ha?
    Liệu thế có phi lý k, vì cái staff training này khác hẳn cái mục đích đi học lấy bằng master chứ.
    Điểm khác, học yêu cầu là "be nominated by his or her employer, who pledges to continue paying the candidate?Ts salary and guarantees the candidate will be able to return to an equivalent position at the end of the fellowship period." --> thế là trong recommendation letter nên nêu ra điểm này ah?

Bác trả lời giúp em nhé...
  7. herewego2007

Đúng là cần phải được admission của trường và nomination letter thì mới apply được HSP. Do đó bạn cần apply càng sớm càng tốt để đạt được những cái đó. Theo mình nghĩ thì trường sẽ xử lý hồ sơ của bạn sớm nhất có thể, thường là khoảng 2-4 tuần gì đó, rồi sẽ thông báo kết quả cho bạn và gửi admission luôn nếu được.
    Tất nhiên là còn tùy thuộc vào trường và từng thời điểm nhưng theo kinh nghiệm của trường mình đã applied thì như vậy.
    Tốt nhất là khi nộp hồ sơ thì trình bày mong muốn là sẽ apply cả HSP và mong nhận được kết quả admission sớm, bên trường họ sẽ hiểu ngay thôi vì họ liên kết rất mật thiết với tổ chức cấp học bổng HSP
    Hope it helps!
    ---
    Được herewego2007 sửa chữa / chuyển vào 23:37 ngày 30/11/2007
  8. rapingmoney

em vote cho bác herewego2007 rồi nhé
  9. khaclinhct

khaclinhct Thành viên mới

Chao cac ban.
    Minh hien dang la sinh vien Dai Hoc Kinh Te- DHQGHN. Minh cung dang tham gia chuong trinh hoc bong nay.
    Minh mot so nhung vuong mac sau , vay ban nao co the giup minh duoc khong:
    1. Gia su nhu minh co duoc letter admission va nomination letter trong truong hop minh duoc truong ben do cap thi khi minh lay lam thu tuc nop cho nuffic thi phai lay ban goc cua letter admission va nomination letter hay chi can cac truong ben gui cho minh ban pdf ( scan ) sau do minh in ra va dinh kem theo ho so gui cho nuffic ha lan ?
    2. Minh vao website cua nuffic ve thong tin hoc bong Huygens nam hoc 2008-2009 thi nam nay khong thay trong yeu cau la ve trinh do tieng anh ( ve toefl ...) trong ho so nop cho nuffic . Vay minh co can gui cho ho diem toefl hay khong?
    3. Cac truong ben Ha lan la thang diem 10 , 4 hay 100 ?
    Rat vui khi nhan duoc su gop y cua cac ban
    Minh cam on cac ban nhieu.^^ Khac Linh
    http://360.yahoo.com/khaclinh_ct
    Được khaclinhct sửa chữa / chuyển vào 14:58 ngày 02/12/2007
    Được khaclinhct sửa chữa / chuyển vào 14:59 ngày 02/12/2007
  10. herewego2007

Không biết là bạn xem những thông tin này ở đâu? Bạn gửi cái link lên đây cho mọi người xem thì mới biết được.
    Vì thông tin chính thức trên website của HSP không có thông tin này.
    Các bạn có thể xem lại ở link dưới đây:
    http://www.nuffic.nl/international-students/scholarships/worldwide/hsp-huygens-programme/requirements-for-eligibility-1

If you want to take part in the HSP Huygens Programme, you must meet the following requirements.
    * You are an excellent student: you have obtained excellent results in all your previous studies and you are in the top 10% of students in your study or research programme.
    * You must have already attended a programme of education (e.g. high school or above) in a country outside the Netherlands.
    * The Dutch study programme should be registered in CROHO, the Central Register of Higher Education Programmes. You can find this information in the Dutch nomination letter.
    * You should be in the final phase of your bachelor?Ts studies, or studying towards a master?Ts degree in the Netherlands, and your study must be used primarily to earn a degree at the Dutch institution.
    * At the start of the academic year (1 September) in which you study in the Netherlands, you must be no older than 35 years of age.
    * Scholarships are only awarded for studies lasting at least 6 months, but no longer than 24 months.
    * Your studies or research in the Netherlands must constitute a deepening and broadening of your previous studies.
    * If you are already a graduate, you must have graduated less than two years ago.
    * If you want to do research or practical training, it is possible, but it must form part of your studies (a programme on the CROHO list), i.e. you must earn study cre***s for it.
    * Scholarships are only awarded for an MPhil. programme if this programme leads to the award of a Dutch master?Ts degree.

---
    Ngoài ra thì nếu ai đó làm cho các tập đoàn đa quốc gia có khi lại được đánh giá cao vì nó chứng tỏ bạn có vẻ sẽ là 1 sinh viên quốc tế tốt hơn những người khác.
    @rapingmoney: thanks