1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các thành viên xem hướng dẫn sử dụng tính năng của diễn đàn tại đây.
  3. Hiện nay hệ thống gặp trục trặc phía server Tìm kiếm nên tạm thời chức năng tìm kiếm bài viết và danh sách bài viết đã viết của thành viên không hoạt động được, bộ phận kỹ thuật đang khắc phục và chậm nhất tới hết ngày 29/7 hệ thống sẽ trở lại hoạt động bình thường.
  4. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Huhuhu. Có ai uống nghệ tươi mà phải đi bệnh viện như tớ không

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi vit_nhoi_bong, 08/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vit_nhoi_bong

vit_nhoi_bong Thành viên mới

Huhuhu. Có ai uống nghệ tươi mà phải đi bệnh viện như tớ không

Tớ là thành viên mới, hôm trước vào box này thấy có nhiều cách làm đẹp hay quá, tớ thích nhất là cách uống nghệ trộn với mật ong của một bạn bày ra. Vì tớ lười không đủ kiên nhẫn để đắp mặt rau quả như một số bạn hưóng dân, mà tớ cũng trắng sẵn rồi, chỉ hơi xanh xao nên muốn uống nghệ để thử xem có hồng hào lên không. Hôm kia mẹ tớ làm món chân giò thừa 1 củ nghệ nên tớ áp dụng luôn. Tớ cũng giá nát một mẩu bằng đầu ngón tay và cho chút xíu mật ong vào, rồi nuôt, cũng ko thấy khó uống, mà thấy thơm là khác tưởng mình hợp. Ai dè , hu hu mọi ng biết ko. Nửa tiếng sau mặt tớ mẩn đỏ toàn nốt là nốt, tớ biết là di ứng nhưng lại nghĩ cứ để yên sẽ hết. Ai dè một lúc sau nữa, trời oi nó trương lên như cái bánh bao, căng toàn nước. Tớ ko mở đc mắt nữa, mồm cũng sưng vều ko nói nổi nữa. Mẹ tớ sợ quá, 8 h tối phải cho tớ đi viện. May ở đó bác sĩ biết dị ứng nên tớ đc truyền nước, sáng hôm sau thì đỡ. Nhưng bây h môi tớ vẫn sưng, da vẫn ửng đỏ, may mà ko bị mẩn nữa ko thì đi toi cả làn da. Tớ viết lên đây ko phải để chê bai cách uống nghệ nhưng nhắc mọi ng dược phẩm thiên nhiên đôi khi cũng ko an toàn, mọi ng phải xem kỹ xem có bị phản ứng hay ko hợp rồi hẵng áp dụng ko lại bị bài học đau thương như tớ nhé.
  2. honmadethuong

honmadethuong Thành viên mới

Eo nghe bạn kể sợ quá dị ứng rì mà còn bọc nước hic hic
  3. kwon_boavn

kwon_boavn Thành viên mới

ơ,mình ăn nghệ và mật ông cả tháng nay rồi ,có bị gì đâu ,.da vẻ sạch mụn và thâm nữa đấy chứ , nhưng mà bạn phải hấp nồi cơm chừng 25-30 phút mới ăn chứ.
  4. bemo

bemo Thành viên mới

ai lại ăn sống thế hả kưng phải hấp cho nó chín chứ cả nhà em vẫn dùng cách này mà , thôi coi như bài học nhé lần sau dọc kĩ hẵng áp dụng nghe chưa khổ thân, hum nào pé khao đi ăn nhé
  5. kimkim_dung

kimkim_dung Thành viên mới

Chán ko cơ chứ? Ai bảo ăn kiểu đấy?
    Nghệ rửa sạch rồi cạo vỏ hấp lên cho chín. Sau đó đem phơi hoặc sấy cho khô cong. Đem đi xay thành bột.
    Sau đó trộn với mật Ong trong lọ kín 1 tuần mới ăn chứ?
    Bà cho vào mồm nuốt cái nghệ tươi ấy ko đau bụng mới là lạ.
  6. coolcat199

coolcat199 Thành viên mới

1/2 lạng nghệ tươi giã nhuyễn ,trộn với nước và hoà với một thìa mật ong,uống trước khi ăn 1h or nửa tiếng là để chữa bệnh đau dạ dầy,bài thuốc này chú tớ và bạn tớ uống đều khỏi nhé
    Nhưng mà thấy bảo nghệ tươi khó uống lắm mà bạn này khen thơm,chắc là do bạn dị ứng với nghệ thôi,chứ chú tớ uống vô tư có thấy bị sao đâu nhỉ
  7. vit_nhoi_bong

Huhu tớ có hấp mà, tớ hấp trong lò vi sóng 1 phút đấy. Bỏ ra nóng phải để mãi mới ăn được
  8. vit_nhoi_bong

Ừ tớ cũng sợ mùi nghệ nhưng trộn mật ong và hấp lên cũng thấy bình thường, chắc thơm mùi mật ong. Tớ post để nhắc bạn nào có cơ địa đặc biệt chẳng may dị ứng như tớ thôi. chứ tớ biết nghệ uống tốt mà. Mẹ tớ hòi xưa đẻ tớ cũng ăn nghệ thấy tốt lắm nên tớ đọc topic thấy hay nên bắt chước, chẳng hiểu sao tớ lại ko đc giống mẹ
  9. anhthyvo

anhthyvo Thành viên mới

ngoài nghệ ra coi chừng do mật ong nữa đó
  10. vit_nhoi_bong

Bó tay chẳng đọc kỹ gì cả. Tôi làm có một đầu mẩy ngón tay , chưa đc nửa muỗng bà ơi. Đọc lại xem nào??? HIc đến h này thì mồm bắt đầu hết sưng, kinh quá.