1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hướng dẫn cách cài phông và viết tiếng Hàn trên máy ( không connect Internet ) - Học tiếng Hàn qua T

Chủ đề trong 'Hàn Quốc' bởi MuaHN, 02/02/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. meomuophn

meomuophn Thành viên mới

Trả lời từng phát một:
    xin lỗi em hỏi 1 chút xíu đc ko ạ ????
    Cứ thoải mái đi em!
    EM ko hiểu tại sao chữ Hàn , chữ Nhật giống nhau thía ???
    Anh không thấy thế.
    liệu có phải là tiếng Hàn và tiếng Nhật đc xây dựng trên cùng 1 hệ chữ cái ko ????
    Theo anh biết thì không.
    muh cách phát âm của tiếng Hàn và Tiếng Nhật liệu có giống nhau điểm nào ko nhỉ ???[/size=3][/teal][/b]
    Anh nghĩ là không.
    Trả lời chung:
    Trước thế kỷ 15 Hàn dùng chữ Hán sau đó tự phát minh ra chữ Hàn để phiên âm tiếng Hàn (vì chữ Hán rất khó). Nhờ có chữ Hàn mà tỷ lệ biết chữ ở Hàn Quốc rất cao.
    Người Nhật trước kia cũng dùng toàn chữ Hán như người Hàn và người Việt, sau đó thì tự phát minh ra 100 ký tự Nhật (50 chữ katakana chủ yếu để ghi âm từ và tên riêng nước ngoài và 50 chữ hiragana dùng cho tiếng thuần Nhật ) nhưng vẫn không bỏ được chữ Hán (Kanji). (ngoài ra còn có chữ Romaji - la tinh, nhưng rất ít dùng ở Nhật)Trong tiếng Nhật vẫn còn khoảng 60% là chữ Hán.
    Đối với chữ Hán thì người Nhật lúc mượn âm, lúc mượn nghĩa không có một quy tắc nào để nhận biết nên có thể nói là rất khó (ít nhất là đối với người viết bài này)
    Về phát âm thì theo tôi tiếng Nhật dễ hơn tiếng Hàn rất nhiều. Có thể nói tiếng Nhật is much sweeter than Korean. Tiếng nhật chỉ có 5 nguyên âm mà thôi. Tiếng Hàn có nhiều âm khó nhưng trong tiếng Nhật chỉ có một âm thực sự khó là tsu (phát âm đúng cực khó).
    Người Hàn học tiếng Nhật dễ vì cấu trúc ngữ pháp giống nhau và người Hàn được học chữ Hán ở phổ thông (theo tớ biết). Tuy nhiên người Việt đã biết tiếng Hàn học tiếng Nhật chưa chắc đã dễ vì vấn đề chữ Kanji.
    Về từ vựng thì tiếng Nhật, Hàn, Việt đều mượn nhiều từ tiếng Hán nên có nhiều từ giống nhau.
  2. Mondaica

Mondaica Thành viên quen thuộc

nào
    bác nào muốn có kinh nghiệm học tiếng hàn qua sách thì hỏi em nhá
    thâm niên 2 năm trong nghề mà vẫn ngâu như thường(nói thế là em thấy trái lương tâm lắm ,em cũng biết nhiều chứ)
    sách thì có nhiều
    nhưng quyển hay nhất ,theo em nhá ,là quyển :của nhà xuất bản first new
    tên là gì nhỉ
    thôi để lần sau em nói cho
    tuy nhiên
    quyển đó chỉ để học bước đầu thôi
    có kèm đĩa và casset nhưng rất khó tìm
    (em cũng chưa có nữa là )
    sau đó là quyển : tự học tiếng hàn cho người mới bắt đầu của Mark Vincent và Jeahoon Yeon (em đang học đấy )
    giá là 32000đ`
    có thể tim ở hiệu sách Tràng tiền ấy
    có băng nữa
    nhưng thế này các bác ạ
    tự học và có người dạy nó khác nhiều lắm
    đặc biệt là phát âm ,tự học khó lắm
    bây giờ em vẫm bị chửi vì phát âm rất ngu
    làm sao giờ
    nhưng dù sao thì các bác cứ học đi
    ngoài ra còn nhiều sách hay lắm ,cứ từ từ lần sau em nói
    bye
  3. Mondaica

nào
    bác nào muốn có kinh nghiệm học tiếng hàn qua sách thì hỏi em nhá
    thâm niên 2 năm trong nghề mà vẫn ngâu như thường(nói thế là em thấy trái lương tâm lắm ,em cũng biết nhiều chứ)
    sách thì có nhiều
    nhưng quyển hay nhất ,theo em nhá ,là quyển :của nhà xuất bản first new
    tên là gì nhỉ
    thôi để lần sau em nói cho
    tuy nhiên
    quyển đó chỉ để học bước đầu thôi
    có kèm đĩa và casset nhưng rất khó tìm
    (em cũng chưa có nữa là )
    sau đó là quyển : tự học tiếng hàn cho người mới bắt đầu của Mark Vincent và Jeahoon Yeon (em đang học đấy )
    giá là 32000đ`
    có thể tim ở hiệu sách Tràng tiền ấy
    có băng nữa
    nhưng thế này các bác ạ
    tự học và có người dạy nó khác nhiều lắm
    đặc biệt là phát âm ,tự học khó lắm
    bây giờ em vẫm bị chửi vì phát âm rất ngu
    làm sao giờ
    nhưng dù sao thì các bác cứ học đi
    ngoài ra còn nhiều sách hay lắm ,cứ từ từ lần sau em nói
    bye
  4. and

and Thành viên quen thuộc

Báo cáo là tiếng Nhật và Hàn có rất nhiều từ fát âm giống nhau ạ . Nguyên do cung là tại cùng là con cháu của anh chữ Hán cả . Ví dụ như học sinh , hạnh phúc này thì tiếng Việt - Hàn - Nhật phát âm khác nhau chút cíu .
    Tiếp theo là học tiếng Hàn thì các Bác cứ chăm mà học các từ Hán Việt và Hán Hàn cho em . Thế là các Bác khỏi fải học từng từ 1 mà cũng biết được 60% số từ ngữ tiếng Hàn . Vi dụ : .T là học - hạc > là viên ( nhân viên ) viên ( thư viên ) viện ( học viện ) vượn ( >?이 ) vườn ( .> ) nguyên ( >인 - nguyên nhân ) .
    Thứ 2 là Bác nào khá tiếng Anh 1 chút thì ngữ pháp tiếng Hàn qua tiếng Anh rồi tự tìm ra cấu trúc câu tương đương với tiếng Việt thì tôt hơn . Nguyên nhân là các bác học theo mấy quyển Ngữ Pháp tiếng Hàn ( viết bằng tiếng Việt ) có bán ở VN bây giờ thì đa fần chuối cả . Người ta gọi là càng học càng làm ngu đi .
    Thứ 3 là các Bác fải học từ tiếng Anh . Vì bây giờ ở Hàn ngày càng dùng nhiều từ có gốc tiếng Anh . VD : ~" ( over ) .",~리SS ( analyst ) -""^미 ( economy ) 체크 ( check ) -멧 ( helmet ) .OY ( terrorist ) "이- ( buyer ) ......
  5. and

and Thành viên quen thuộc

Báo cáo là tiếng Nhật và Hàn có rất nhiều từ fát âm giống nhau ạ . Nguyên do cung là tại cùng là con cháu của anh chữ Hán cả . Ví dụ như học sinh , hạnh phúc này thì tiếng Việt - Hàn - Nhật phát âm khác nhau chút cíu .
    Tiếp theo là học tiếng Hàn thì các Bác cứ chăm mà học các từ Hán Việt và Hán Hàn cho em . Thế là các Bác khỏi fải học từng từ 1 mà cũng biết được 60% số từ ngữ tiếng Hàn . Vi dụ : .T là học - hạc > là viên ( nhân viên ) viên ( thư viên ) viện ( học viện ) vượn ( >?이 ) vườn ( .> ) nguyên ( >인 - nguyên nhân ) .
    Thứ 2 là Bác nào khá tiếng Anh 1 chút thì ngữ pháp tiếng Hàn qua tiếng Anh rồi tự tìm ra cấu trúc câu tương đương với tiếng Việt thì tôt hơn . Nguyên nhân là các bác học theo mấy quyển Ngữ Pháp tiếng Hàn ( viết bằng tiếng Việt ) có bán ở VN bây giờ thì đa fần chuối cả . Người ta gọi là càng học càng làm ngu đi .
    Thứ 3 là các Bác fải học từ tiếng Anh . Vì bây giờ ở Hàn ngày càng dùng nhiều từ có gốc tiếng Anh . VD : ~" ( over ) .",~리SS ( analyst ) -""^미 ( economy ) 체크 ( check ) -멧 ( helmet ) .OY ( terrorist ) "이- ( buyer ) ......
  6. Mondaica

Mấy bạn cứ bỏ vài trăm ra đi học một lớp tiếng Hàn đi nếu thực sự yêu thích , củng không mắc lắm đâu nói tiếng Hàn củng thấy hay hay ! tui nói được và đọc được cả 3 thứ tiếng là Trung Nhật Hàn luôn đó ! :D vì rất mê phim của 3 nước này :D
    cái trên là của bác zenki_x đấy
    thưa bác là chả lẽ em lại tiếc mấy trăm nghìn đi học thứ tiếng mà em yêu quý
    nhưng chẳng qua là em không bít chỗ
    bác biết thì share cho mọi người đi
    nhất là em vì em có lời với bác trước
    thế nhé
    bác mau cho em bít đi
    bác thân yêu nhá
    mà em bảo :bác nói được cả nhật ,trung ,hàn ,và em nghĩ là tiếng anh bác cũng biết
    thế cho em hỏi
    bác có pahỉ là quái vật hồ Lốc nét không
    sorry bác
    đấy là em ca ngợi bác đấy
    em phục bác quá mà
    thấy bác quá giỏi
    giúp em nhá
    đừng có tự ái vớ vẩn mà không cho em biết chỗ học
    mà nè
    ,em ở hà nội,chỉ chỗ nào ở hà nội ý
    thế nhá
    thanhks bác nhìu nhìu
  7. Mondaica

Mấy bạn cứ bỏ vài trăm ra đi học một lớp tiếng Hàn đi nếu thực sự yêu thích , củng không mắc lắm đâu nói tiếng Hàn củng thấy hay hay ! tui nói được và đọc được cả 3 thứ tiếng là Trung Nhật Hàn luôn đó ! :D vì rất mê phim của 3 nước này :D
    cái trên là của bác zenki_x đấy
    thưa bác là chả lẽ em lại tiếc mấy trăm nghìn đi học thứ tiếng mà em yêu quý
    nhưng chẳng qua là em không bít chỗ
    bác biết thì share cho mọi người đi
    nhất là em vì em có lời với bác trước
    thế nhé
    bác mau cho em bít đi
    bác thân yêu nhá
    mà em bảo :bác nói được cả nhật ,trung ,hàn ,và em nghĩ là tiếng anh bác cũng biết
    thế cho em hỏi
    bác có pahỉ là quái vật hồ Lốc nét không
    sorry bác
    đấy là em ca ngợi bác đấy
    em phục bác quá mà
    thấy bác quá giỏi
    giúp em nhá
    đừng có tự ái vớ vẩn mà không cho em biết chỗ học
    mà nè
    ,em ở hà nội,chỉ chỗ nào ở hà nội ý
    thế nhá
    thanhks bác nhìu nhìu
  8. Mondaica

mọi người !!!
    trang hàn quốc ngày nay tuy hay nhưng cập nhật chậm
    vì nó được mở ra phục vụ cho 1 cuộc thi(em có tham gia nhưng không thấy thông báo cách thức nhận giải ,(như thế phải chăng là em đã die))
    mọi người có web nào khác
    học trực tuyến cũng được
    để học tiếng hàn không
    cho em nhá
    em sẽ hậu tạ sau
  9. Mondaica

mọi người !!!
    trang hàn quốc ngày nay tuy hay nhưng cập nhật chậm
    vì nó được mở ra phục vụ cho 1 cuộc thi(em có tham gia nhưng không thấy thông báo cách thức nhận giải ,(như thế phải chăng là em đã die))
    mọi người có web nào khác
    học trực tuyến cũng được
    để học tiếng hàn không
    cho em nhá
    em sẽ hậu tạ sau
  10. cuong_nt

cuong_nt Thành viên mới

Chao cac bac!
    Toi da duoc huong nhi`u an duc cua cac bac trong Box. Mong cac bac tich them an duc, Toi dang tap viet tieng han nhung toi khong viet duoc chu ka (k kep) (an nyong ha sim ni ka) hoac chu ki. toi chi copy duoc chu ởẳ tren box, vay cac bac day toi cach viet chu k kep va mot so chu dac biet tuong tu k kep voi nhe!
    thanks,